Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเรื่อง shutter speed สัมพันธ์กับระยะ lens ครับ ติดต่อทีมงาน

คือเคยลองอ่านเขาบอกว่า speed shutter ที่เราถือแล้วไม่สั้นควรจะประมาณระยะของ lens ตอนนั้น อันนี้ไม่รวม VR นะครับ เช่น
lens 50mm ก็ควรถือ speed ที่ 1/50
แต่พออ่านบางอันบอกว่า อย่าให้ต่ำกว่า 1/125 ดัน F2.8-5.6 ก็ ok ครับชัด แน่นอน
ผมเลยเข้าใจว่า F stop น้อยภาพมีโอกาสเบลอสูงกว่า F stop มาก
ดังนั้น ถ้า F2.8-5.6 ควรถือ 1/125 แล้ว 1/50 ช่วง F stop อยู่ตั้งไหนครับ
มีสูตรอะไรในการคำนวณหรือป่าวครับ

จากคุณ : boypooh
เขียนเมื่อ : 18 ม.ค. 55 15:47:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com