Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเกี่ยวกับ E-PM1 ครับ ว่าจะซื้อแต่มีข้อสงสัย ติดต่อทีมงาน

กำลังจะซื้อกล้องจะไปเที่ยวเทรคกิ้งที่เนปาล ตอนแรกว่าจะซื้อ D5100 เพราะราคาพอรับไหวแต่พออ่านเจอคำว่า มิลเลอร์เลส เลยเปลี่ยนใจถ้าเทรคกิ้งแล้วแบก DSLR ไปคงหนักน่าดู เลยคิดว่าน่าจะใช้มิลเลอร์เลสดีกว่าราคาไม่แพง คุณภาพดีกว่าคอมแพ็ค น้ำหนักเบา เลยไปดูรีวิวหลายๆอย่างมาชอบที่ E-PM1 เลยมีข้อมูลจะถามครับ ถ้างบจำกัด 2-3  หมื่น
1.ระหว่าง E-PM1 กับ E-Pl3 ตัวไหนดีครับเห็นมีคนรีวิวว่า ไม่ต่างกันแต่E-PM1ถูกกว่า
2.ถ้าเป็นE-PM1 ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ ถ้าเราไม่เอาเลนส์คิดแต่เปลี่ยนเป็นสัก14-200 หรืออะไรประมาณนี้มีมั้ยครับ แล้วราคาเท่าไหร่ ตัวเลนส์ต่างกันมากมั้ยครับ
3.แบตใช้ได้นานมั้ยครับ ไปเทรคกิ้งหาที่ชาร์ตยากครับ เห็นบอกถ่ายได้ 300กว่าภาพพกไป2ก้อนก้อ 600กว่าภาพเท่ากับฟิล์มประมาณ20ม้วน ผมไปภูกระดึงถ่ายกล้องฟิล์มสมัยก่อนก้อ10กว่าม้วนละไปแค่ 2-3 วัน แต่นี่ไป10วัน มีวิธีประหยัดพลังงานมั้ยครับ
3.นอกจากกล้อง+เลนส์แล้วต้องซื้ออะไรบ้างครับ ฟิลเตอร์ P-Cl  UV  ND แล้วอะไรอีกดี ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
4.ถ้าจะเทียบเลนส์เช่น 14-54 mm เนี่ยมันเท่ากับเท่าไหร่ของกล้องฟิล์มครับ มีวิธีคำนวนอย่างไร
5.มีแนะนำตัวอื่นด้วยมั้ยครับที่ราคาใกล้เคียงกันคุณภาพใกล้เคียงกัน
6.E-PM1 คุณภาพไฟล์จะต่างจาก D5100 มากมั้ยครับ
นึกได้เท่านี้มีอะไรแนะนำอีกมั้ยครับ

จากคุณ : diabloth
เขียนเมื่อ : 1 ก.พ. 55 19:11:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com