Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องวัดแสง และถ่านกล้อง Rollei 35 ครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ  วันนี้ขอมารบกวนแนะนำเรื่อง เครื่องวัดแสง กับ ถ่านกล้องครับ

พอดีผมไปได้กล้องrollei 35 ตัวเล็กมาครับ  โหลดแมนนวลมาดู  เห็นว่า มีใส่แบตเตอร์รี่ในช่องฟิล์มด้วยครับ  เจ้าถ่านตัวนี้ ยังพอหาซื้อได้ไหมครับ

บวกกับ งง กับเข็มวัดแสงด้านบน  จะต้องใส่ถ่านก่อน ถึงจะใช้งานได้ใช่ไหมครับ  ลองปรับรูรับแสงกับสปีดชัตเตอร์ไปมา เห็นเข็มแดงกระดิก ส่วนสีขาว อยู่ติดฝั่งซ้ายตลอด  

ถ้ามีถ่านรุ่นที่ใช้ขายอยุ่ จะได้ไปลองหามาใส่ดู เผื่อวัดแสงทำงานครับ  

กับตอนนี้อยากพกกล้องฟิล์มอย่างเดียวครับ  เลยอยากได้เครื่องวัดแสงซักตัว ที่มีระบบวัดทั้ง 2 แบบ   เพื่อจะได้เช็คแสงให้แน่ใจ  

คิดว่าจำเป็นไหมครับ  เพราะตอนนี้กำลังหัดถ่ายขาวดำอยู่  บางทีไม่แน่ใจ ก็เอากล้องDslr ติดไปด้วยลองถ่ายก่อนครับ  กลายเป็นว่า พกหนักขึ้นกว่าเดิม  ทรมานร่างกายครับ

พอมีคำแนะนำเรื่องรุ่นและยี่ห้อเครื่องวัดแสงไหมครับ  ผมไปดูที่ภิรมย์ก็มียี่ห้อเก่าๆ พวก มินอลต้า ก็มีครับ แต่ราคาก้มีตั้งแต่3000-8000บาท  แต่ไม่รู้ว่าวัดแสงแบบไหนได้บ้าง คือกลัวจะต้องไปซื้อลองผิดลองถูก พยายามหาข้อมูลในกูเกิลอยู่ครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : อั้งเสาะ
เขียนเมื่อ : 6 มี.ค. 55 16:23:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com