Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ขอคำแนะนำ] คิดว่าจะเปลี่ยนจาก 400D เป็น 600D ครับ ติดต่อทีมงาน

อุปกรณ์เดิมคือ 400D + 17-50 non vc + 50F1.8 + 55-250IS

ซึ่งผมเองไม่ใช่โปร ใช้ถ่ายรูปทั่วๆไปครับ เลนส์ที่มีอยู่ก็ถือว่าน่าจะครบช่วงสำหรับมือสมัครเล่นแล้ว (ยกเว้น wide หนักๆ)

เลนส์ที่มีอยู่ผมพอใจอยู่แล้วครับ และด้วยมีความคิดว่า 400D มันเก่า (มาก) แล้ว และเห็นเทคโนโลยีใหม่ๆ กิเลสก็เลยเริ่มครอบงำผม

ตอนนี้เลยมาคิดว่าอยากจะเปลี่ยนบอดี้ แต่ก็ยังไม่อยากข้ามไปเล่นใหญ่ เช่น 60D หรือ 7D เพราะรู้ตัวว่าฝีมือยังไม่ถึงขนาดนั้น

แค่ 600D มี Live View ก็ทำให้เวลาไปงานโรงเรียนลูก ฯลฯ มีโอกาสได้ภาพมากกว่าเดิม (แต่ก่อนต้องชูกล้องแล้วเสี่ยงดวงเอา เหอๆ)

และ 600D สามารถถ่ายวีดีโอได้ ทำให้ผมไม่ต้องพกทั้งกล้อง DSLR และกล้องวีดีโอไปไหนมาไหนพร้อมๆกัน พะรุงพะรังน่าดูครับ

พอจะแนะนำได้หรือเปล่าครับ ว่า 600D ให้อะไรผมได้มากกว่า 400D ตัวเดิมอีก พอดีผมต้องเขียนคำร้องส่งให้ผบ.ครับ (อายอ่ะ)

จากคุณ : Mr.Awesome
เขียนเมื่อ : 11 มี.ค. 55 17:32:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com