Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กำลังสนใจกล้อง Mirrorless น่ะครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

คือตอนนี้ผมกำลังเล็งๆ กล้องเล็กๆ พกง่ายๆ แต่คุณภาพไฟล์ดีๆ ไว้เวลาไปไหนมาไหนน่ะครับ (เพราะหมดวัยแบกกล้องใหญ่ๆ แล้วครับ เคยมีช่วงเวลาบ้าพลังอยู่เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว แบกกล้องหลักไปตัว กล้องรองอีกตัว เลนส์อีก 2-3 ตัว ไหนจะแฟลชนอกและขาตั้งกล้องอีก ทั้งกระเป๋ากล้อง กระเป๋าเสื้อผ้า กระเป๋าโน๊ตบุ้ค ไม่ไหวล่ะครับ นอกจากมันจะพะรุงพะรัง พาให้หลังเสีย ยังจะทำให้เที่ยวไม่สนุกอีก)

ส่วนตัวเคยซื้อกล้องดิจิตอลคอมแพคมาใช้อยู่เหมือนกันครับ มันดีที่พกง่าย ช่วงซูมก็สวยอยู่ แต่น๊อยซ์เยอะเหลือเกิน -*- แสงน้อยๆ ใช้ ISO ต่ำก็ถ่ายยากอีก (ติดนิสัยใช้ ISO ต่ำมาตั้งแต่กล้องฟิลม์น่ะครับ) ภาพก้ไม่คม ขยาย 100% แล้วไม่ไหวน่ะครับ คือมันตอบสนองความต้องการเราได้แค่ขนาดกับการพกพาน่ะครับ แต่เรื่องคุณภาพมันยังไม่ใช่น่ะสิ

ตอนนี้ก็เลยอยากหากล้อง Mirrorless มาใช้สักตัว อยากได้แบบเล็กๆ พกสะดวก (ใช้กับเลนส์ฟิกเป็นหลัก) มองๆ ของโซนี่กับของโอลิมปัสอยู่น่ะครับ ไม่ทราบว่าของโอลิมปัส รุ่น EPL3 /EPM1 น่าสนใจไหมครับ(ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ) ถ่ายภาพตอนแสงน้อยๆ โอเคไหมครับ แล้วก็เข้าเมนูยากไหมครับ (หลักๆ ผมใช้แต่ A/M/P น่ะครับ ซีนโหมดใช้ไม่ค่อยเป็น) ถ้าเทียบกับ NEX5N ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ ถ้าเทียบแล้ว เพิ่มเงินแล้วเล่น NEX5N ไปเลย จะคุ้มกว่าไหมครับ

แล้วก็ การเล่นกล้องพวกนี้ต้องเรียนรู้อะไรเยอะไหมครับ เพราะกล้องดิจิตอลผมก็เคยเล่นแค่กล้องคอมแพคเท่านั้นเอง กล้อง DSLR เคยจับๆ แค่ของเพื่อน แต่ยังไม่เคยมีไว้ในครอบครองน่ะครับ (กล้องที่เคยมีใช้ก็เป็นพวก FM2N,F80 โน่นเลยครับ โบราญสุดๆ เลย)

ขออภัยที่ถามอะไรไร้สาระนะครับ เพราะผมก็ไม่ได้ติดตามวงการนี้มานานมากแล้วน่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นและทุกข้อเสนอแนะครับผม ^^

จากคุณ : plankton
เขียนเมื่อ : 20 มี.ค. 55 20:19:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com