Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มือใหม่หัดหมุน ขอคำแนะนำเรื่อง50mmตัวเล็ก กับถามเรื่องบ้านผีสิงค่ะ ติดต่อทีมงาน

ขอคำแนะนำ เพิ่งซื้อกล้อง nex 5n เป็นกล้องเปลี่ยนเลนส์ได้ตัวแรกที่ใช้ค่ะ
มีเลนส์คิตของกล้อง 18-55 กับ 16 f2.8

อยากหาเลนส์fix ระยะประมาณ 50mm fกว้างๆหน่อย 2 (น้อยไปไหมคะ ต่างกับพวก 1.8 หรือ 1.4มากไหมคะ) ขอคำแนะนำค่ะ มีตัวไหนเล็กๆบ้าง
จริงๆอยากได้ที่เล็กที่สุดเท่าที่คุณภาพยังใช้ได้(อยากทำโบเก้กับเบลอฉากหลังค่ะ)
mountไหนก็ได้ค่ะ ยังไม่ได้เลือกสังกัด :D
เกือบลืม งบไม่เกิน 3000 ค่ะ ถูกๆก็ดีค่ะ อิๆๆ

ที่ลองๆหาดู ทำให้รู้จักประมาณ 4 รุ่น jupiter 8 เหมือนจะเล็ก แต่ดูแค่ในรูปแล้วไม่แน่ใจขนาดกับน้ำหนักจริงค่ะ

Pentax 50mm f/2.8 อันนี้เล็กได้ใจ แต่fแคบไป อยากได้เล็กประมาณนี้เลยค่ะ

industar 61 ก็ชอบค่ะ อยากได้ดาววว แต่fแคบเหมือนกัน กลัวต้องซื้อระยะเดียวกันซ้ำซ้อนหลายอัน หรือว่าจะใช้เทคนิคตัดกระดาษดำแปะหน้าเลนส์อันตัวอื่นดีกว่าคะ

ทรงแบบ Leica 50mm f/2.8 ELMAR ก็ดูวินเทจดีค่ะ

อีกคำถามค่ะ เลนส์ขึ้นรากับเป็นฝ้าดูยังไงเหรอคะ จะซื้อจากบ้านผีสิงน่ะค่ะ เห็นราคาต่างกันเยอะ แล้วถ้าซื้อจากบ้านผีสิงมาแล้วมีปัญหาเรื่องนี้เราจะดูรู้ได้ยังไง แล้วมีทางแก้ไขไหมคะ

แล้วเห็นราคา mount ในบ้านผีสิงแค่อันละประมาณห้าหกร้อยบาทไทยเอง ใช้ได้เหมือนกันไหมคะ

สรุป ท่องบ้านผีสิงแล้วกิเลสพุ่งปรี๊ด -___-""

จากคุณ : หมุน หมุน หมุน หมุน
เขียนเมื่อ : วันจักรี 55 17:31:11 A:101.108.23.78 X: TicketID:272202

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com