Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไฟล์หาย HDD พัง ทำยังไงดี? ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากในช่วง 2-3 ที่ผ่านมาได้เห็นปัญหาที่เกิดจาก ไฟล์หาย หรือ Harddisk พัง ในหลายๆ กระทู้
ตัวผมเองในฐานะที่มีประสบการณ์ในสถานการณ์แบบนี้มาก่อน จึงอยากจะเสนอแนะสาระ (มั้ง)
ในเรื่องเกี่ยวกับการกู้ข้อมูลดังนี้

ในสถานการณ์ที่เราได้ทราบว่าไฟล์ได้หายไปหรือไม่สามารถ access ไฟล์ได้นั้น สิ่งแรกที่ควรทำ
ก้อคือการตั้งสติ และลองทบทวนหาสาเหต คร่าวๆ ดูก่อน

สถานการณ์ที่เกิดขึ้นบ่อยๆ อาจเป็นได้ดังนี้

1) ไฟล์หาย ซึ่งเกิดจากท่านได้ลบ Files/Folders ไปโดยไม่ได้ตั้งใจ ในกรณีนี้ ลองเช็คดูใน Recycle Bin
ก่อนเพื่อนเลยครับ ถ้าหากท่านไม่ได้กดปุ่ม Shift ค้างไว้ตอน Delete หรือ ไฟล์ที่ลบไม่ได้มีขนาด
ใหญ่เกินที่ Bin จะรับไหว ท่านจะสามารถ recover ไฟล์นั้นได้โดยง่ายครับ สบายใจกันเร็วๆ เลยกรณีนี้

2) ไฟล์หายไปโดยไม่สามารถกู้จาก Bin ได้ ในกรณีนี้ท่านอาจจะ ลองหา download โปรแกรมกู้ไฟล์
มาลองดูได้ เพียงแต่เท่าที่ลองมาโปรแกรมฟรีส่วนมากไม่ค่อยได้ผลครับ "There's no such thing as free lunch" ฮี่ๆ  
หรือลองให้ร้านคอมตาม IT Center จัดการดูก้อได้ครับ ซึ่งถ้าให้ผมแนะนำ ผมก้อไม่ค่อยจะแนะนำ
option นี้เท่าไหร่ครับ เพราะไฟล์ที่ได้กลับมานั้นกระจัดกระจาย ไม่ครบ และมีไฟล์แปลกๆ
ปนมาเยอะมากครับ ผมเคยส่ง HDD 250GB ไปกู้ได้ไฟล์กลับมา 500+GB =D

สิ่งหนึ่งที่อยากจะแนะนำตรงนี้ไว้ก้อคือ หากพบว่ามีการสูญหายของไฟล์แล้วนั้น พยายามอย่าทำการใดๆ
เกี่ยวกับ HDD/SD-card/CF ที่จะทำให้เกิดการ Read/Write บนหน่วยความจำนั้นๆ เพราะเวลาเราเก็บข้อมูลนั้น
ให้คิดเหมือนว่า เราเอาของไปเก็บไว้ในห้องหนึ่งของตึกๆ หนึ่ง แล้วก้อแปะป้ายชื่อเอาไว้ให้รู้ว่า
ห้องนี้มีของเก็บไว้ เพียงแต่เวลาเรา Delete ไฟล์นั้น เราไม่ได้ย้ายของออกไปนอกห้อง
เราเพียงแต่เอาป้ายหน้าห้องออกเท่านั้นเอง จนกระทั่งเรามีความจำเป็นต้องเอาของชุดใหม่ใส่เข้าไป
เราถึงจะทำการย้ายของในห้องเดิมออกอย่างถาวรครับ

3) ไม่สามารถ Access ไฟล์หรือ Folder/Drive นั้นๆ ได้ กรณีนี้ส่วนใหญ่จะร้ายแรงกว่ากรณีแรกๆ ครับ
โดยเฉพาะกับกระเป๋าตังค์

หากท่านใช้ PC ลองเอา HDD/Flash Drive/SD-Card ไปต่อกับ คอมที่รันด้วย OS linux ตัวใดตัวหนึ่งดูครับ
ถ้าได้ผล ผมก้อดีใจด้วยครับ รอบที่สองของผมไม่ได้ผลครับ เลยต้องจัดการด้วยวิธีสุดท้าย T__T

ถามหามืออาชีพครับ มีทั่วไปครับ แต่ขอแนะนำให้เลือกบริษัทที่ดีหน่อย Review หาดูได้ตาม
comments ต่างๆ บนโลก online ครับ ส่วนเรื่องราคานั้น หากต้องมีการแกะ HDD เข้าไปข้างในนั้น
ค่าใช้จ่ายจะอยู่ราวๆ 10,000 ถ้วนๆ รวมค่าขนส่ง หรือ ค่าเดินทางครับ ไม่เกิน 2 อาทิตย์ก้อเสร็จแล้วครับ
แพงไม่แพงนั้น คงขึ้นอยู่กับแต่ละคน แต่ละกรณีล่ะครับ สำหรับผม (ที่ไม่ได้รับงาน) นี่จ่ายไม่ต้องคิดเลยครับ
เพราะดันไม่สามารถ Access รูปวันงานรับปริญญา ของ ผบ. ตัวเองได้เพราะไฟฟ้าลัดวงจรใส่คอมครับ T__T
ยิ่งเป็นงานของลูกค้าด้วย ผมว่าเงินจำนวนนี้มันเทียบไม่ได้กับความไว้เนื้อเชื่อใจของลูกค้าเลยครับ

สุดท้ายก้ออยากจะบอกว่าไม่มีใครอยากให้เกิดเรื่องไฟล์หาย หรือ HDD พังหรอครับ ป้องกันได้ก้อป้องกันนะครับ
Back Up ได้ก้อควรทำครับ HDD เด๋วนี้ราคาถูกกว่า filter CPL บางยี่ห้ออีกครับ ส่วนเรื่องไฟก้อสำคัญนะครับ
ผมถามที่บริษัทที่เค้ากู้ไฟล์เค้าบอกเลยว่า ไฟช็อตนี่แหละ สาเหตุหลักของการต้องกู้ไฟล์เลยครับ
หรือท่านจะเลือกทกประกัน HDD กับบริษัทก้อได้นะครับ น่าสนใจมาก ฮ่าๆๆ

จากคุณ : Gapvoy
เขียนเมื่อ : 15 พ.ค. 55 12:02:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com