Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์ภาพถ่าย ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน
วันนี้ผมขอมาเล่าและมาเตือน เรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์ภาพถ่าย
โดยแบ่งเนื้อหาเป็น 2 ตอน คือ 
1. ข้อสรุปสั้นๆ สำหรับท่านที่อยากจะอ่านเฉพาะใจความ 
2.รายละเอียด สำหรับท่านที่จะอ่านอย่างละเอียด ซึ่ง ไม่อ่านก็ได้

1. ข้อสรุปสั้นๆ
ผมขอเข้ามาแจ้งว่า ท่านใดก็ตาม ที่มีภาพ "ผาชะนะได" หรือ ที่บางท่านเข้าใจว่าเป็น "ผาแต้ม" ที่ท่านเห็นในกระทู้นี้ อยู่ในเครื่องของท่าน 
หรือ คิดว่าจะเอาไปใช้งาน กรุณาหยุดการกระทำดังกล่าว และลบภาพนี้ ออกจากเครื่องของท่าน ในทันที ยกเว้นผู้ที่สามารถนำไปใช้งานได้ ตามลิขสิทธิ์
เนื่องจาก ภาพนี้ เป็นภาพที่ได้รับรางวัลชนะเลิศ การประกวดภาพถ่าย และเคยถูกนำไปตีพิมพ์ และนำไปใช้ โดยไม่ได้รับอนุญาต จากเจ้าของลิขสิทธิ์
จนต้องฟ้องร้องเรียกค่าเสียหาย เป็นตัวเลขหลัก "แสน" มาแล้ว
กระผม ในฐานะเจ้าของลิขสิทธิ์ภาพดังกล่าว ขอแจ้งให้ทุกท่านทราบ เท่าที่กระผมจะทำได้
เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาแบบนี้อีกซ้ำซาก ต่อไปในอนาคต

2.รายละเอียด 
ภาพ "ผาชะนะได" หรือ ที่บางท่านเข้าใจว่าเป็น "ผาแต้ม" (ซึ่งเป็นการเข้าใจที่คลาดเคลื่อน) ภาพนี้
เคยชนะเลิศการประกวดภาพถ่าย "มหัศจรรย์แดนอีสาน ในมุมมอง" ของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ จัดโดยนิตยสาร Phototech 
มูลค่ารางวัล 5 หมื่นบาทพร้อมโล่เกียรติยศ
กระผมเป็นผู้ถ่ายภาพนี้ ด้วยตัวเอง ที่ ผาชะนะได จังหวัด อุบลราชธานี และเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ในภาพนี้
โดยที่ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สามารถนำภาพนี้ ออกเผยแพร่หรือใช้ประโยชน์อื่นๆ ในกิจกรรมของ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ได้โดยไม่ต้องขออนุญาต จากกระผม
แต่หน่วยงานอื่น หรือ บุคคลอื่นๆ ไม่สามารถนำภาพนี้ออกเผยแพร่ หรือใช้ประโยชน์ ได้นอกเหนือจากกฏข้างต้น
ภาพนี้ ผมเคยโพสขึ้นเวปไซท์แห่งหนึ่ง ก่อนการประกวด และไม่ผิดเงื่อนไขการประกวด
มีผู้ละเมิด นำภาพจากเวปไซท์ แห่งนี้ไปใช้ อาจจะนำไปโดยทางใด จากแหล่งใดก็ไม่ทราบได้ แต่ไม่ได้ขออนุญาต จากเจ้าของลิขสิทธิ์
จนกระผม ต้องออกมา ปกป้องสิทธิ์ จนต้องฟ้องร้องเรียกค่าเสียหาย เป็นเงินหลัก แสนบาท
ซึ่งเป็นเรื่องลำบากใจมาก ที่ต้องทำไปเช่นนั้น แต่เนื่องจาก เหตุผลหลายประการ ที่ผมไม่สามารถเมินเฉยได้ จึงต้องดำเนินการฟ้องร้อง ซึ่งไม่ขอเล่ารายละเอียดในที่นี้ 
และปัจจุบันยังพบว่า ยังมีการละเมิดภาพนี้ และภาพอื่นๆ ของเพื่อนท่านอื่น อยู่อย่างต่อเนื่อง ซึ่งผมก็ต้องดำเนินการฟ้องอีกเช่นเดิม เพื่อให้เกิดความเป็นธรรม ต่อผู้ที่เคยถูกฟ้องมาแล้ว
จึงยากที่จะไม่ดำเนินคดี หรือยอมความได้
กระผมจึงขอเข้ามาเตือนทุกๆท่าน เพื่อเป็นอุทาหรณ์ ในการนำภาพไปใช้โดยไม่ได้ขออนุญาต จากเจ้าของลิขสิทธิ์
ซึ่งปัจจุบันผมยังคงเห็นการกระทำแบบนี้ อยู่อย่างต่อเนื่อง ทั้งภาพของผม และภาพของท่านอื่นๆ
กระผมไม่รู้จะพูดอะไร อยากจะบอกแค่ว่า ท่านใดมักง่ายใช้ภาพไปก่อน หรือคิดว่า เจ้าของเขาจะไม่รู้ แล้วเวลามีปัญหา ค่อยชี้แจงแก้ไข
ขอจงได้เปลี่ยนความคิดเสีย เพราะ ไม่ว่าท่านจะกล่าวอ้างอย่างไร มันก็ยากจะทำใจให้เห็นใจได้ เพราะล้วนเป็นคำพูดที่โกหกขึ้นมาทั้งสิ้น ยิ่งพูดยิ่งผิดกันไปใหญ่อีก
อยากจะเรียนว่า ภาพสวยๆนั้น ท่านสามารถซื้อลิขสิทธิ์ อย่างถูกต้อง ด้วยเงินเพียง 3000-5000บาท เท่านั้น
แต่เมื่อถึงขั้นศาล ท่านอาจต้องจ่ายด้วยจำนวนเกิน 10เท่า หรือ หลักแสนหลักล้าน ผมก็เคยเห็นมาแล้ว
และภาพบางภาพนั้น ก็ไม่สามารถนำไปใช้ได้ เช่นภาพ "ผาชะนะได" ภาพนี้ ที่หากใครมาขอใช้ ผมก็คงอนุญาตไม่ได้
นอกจาก การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย ที่จะใช้ในกิจกรรม ของ ททท.เอง ซึ่งหากหน่วยงานอื่น จะไปขอใช้ในกิจกรรมอื่น ที่ไม่ใช่กิจกรรมของ ททท. ก็จะผิดลิขสิทธิ์เช่นกัน
ยังมีภาพของเพื่อนๆ อีกหลายภาพ ที่ขึ้นศาลมาด้วยกัน ซึ่งผมขอไม่กล่าวถึง จึงอยากให้ทุกท่าน ระวังการนำภาพไปใช้ เพื่อปัญหาแบบนี้ จะเบาบางหรือหมดไปในอนาคต

เราถ่ายภาพ ด้วยความยากลำบาก โอกาสบางโอกาส มันไม่เกิดขึ้นอีกแล้วในอนาคต ภาพบางภาพ จึงมีคุณค่าในตัวเอง โปรดให้ความเคารพต่อภาพทุกภาพ ด้วยครับ
เราถ่ายภาพด้วยใจรัก ภาพแต่ละภาพเราก็รัก และไม่อยากให้ใครมาเอาเปรียบ หรือมาย่ำยีศักดิ์ศรี ของเราและภาพของเรา

โปรดหยุดการละเมิดเถอะครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : nawaran
เขียนเมื่อ : 17 พ.ค. 55 01:01:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com