Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>> แบตเตอรี่ NiMH ใช้กับกล้อง Panasonic Lumix LS5 ได้นานไหมครับ << ติดต่อทีมงาน

ผมใช้ Lumix LS5 กับแบตเตอรี่ NiMH Eneloop (2,000 mAh) แต่พบว่า ถ่ายภาพไปได้ไม่มากก็ขึ้นว่า
"No Battery Power Remain" ผมเช็คแรงดันดู ก็เห็นว่าได้แรงดันประมาณ 1.3V ซึ่งก็ปกติ แบตเตอรี่
ไม่น่าจะหมด

ผมชาร์ทแบตเตอรี่ใหม่ๆ จะเป็น 1.4V และใช้กับกล้องได้ ซึ่งก็ใช้ถ่ายได้ไม่มาก ก็หมดอีก อาการเดิมคือ
แรงดันเหลือประมาณ 1.3V

ผมทดลองกับ Eneloop ที่มีอยู่ 8 ก้อน อาการเหมือนกันหมด ผมเอา Eneloop ที่แรงดันเหลือ 1.3V ที่
ใช้กับกล้องไม่ได้ มาทดลองจ่ายกระแสสูงๆ ที่ 1A แรงดันจะเหลือ 1.1V ซึ่งก็เหมือนจะไม่มีปัญหาอะไร
จ่ายกระแสสูงๆได้ตามปกติ (ตาม spec. กล้องกินกระแสเมื่อใช้งานประมาณ 600 mA เท่านั้น)

ไม่ทราบว่า คนอื่นๆที่ใช้ Lumix LS5 มีอาการแบบเดียวกันไหมครับ ... สงสัยว่ากล้องอาจจะไม่เหมาะกับ
NiMH แต่เหมาะกับ แบตเตอรี่พวกที่แรงดัน 1.5V แบบชาร์ทไม่ได้มากกว่า ???

แต่ในคู่มือก็บอกว่าใช้กับ NiMH ได้เสียด้วยสิ ....

จากคุณ : นิสิต
เขียนเมื่อ : 25 พ.ค. 55 10:55:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com