Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มือใหม่หัวใจซ่าพาตะลุยเวียดนามกับกล้องDSLRตัวแรกในชีวิต! ตอนที่ 3 : เมืองในหุบหมอกหลอกให้หลง..แล้วก็จากไป ติดต่อทีมงาน

ตอนที่ 1
http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O12154275/O12154275.html

ตอนที 2
http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O12157544/O12157544.html

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

ต้องขออภัยที่ตอน 3 มาช้าไปนิด ไม่ค่อยมีเวลามาจัดการกับภาพที่ถ่ายแล้วเท่าไหร่

ถ่ายไว้เยอะก็จริงครับ แต่ส่วนใหญ่ห่วย ฮา

เลยพยายามคัดเอาที่พอดูได้มาโปรเซส  กว่าจะเสร็จแต่ละใบก็แทบรากเลือด เพราะไม่ค่อยชำนิชำนาญ ทั้ง USM และโปรแกรมแต่งภาพต่างๆ

........................................

ขอยกยอดตอบ 2 ท่านจากกระทู้ที่แล้วก่อนครับ

ป้าnasaae  ทำlink ให้ติดตามได้ทุกตอนแล้วครับ

ป้าMasala_Chai  โห..ถูกมากๆ ครับ พอดีผมไม่ใช่นักดื่ม อยากกลับไปครับ คราวนี้คงเน้นไปที่ถ่ายรูปละ

..........................................................

มาต่อตอนที่ 3 ครับ

หลังจากที่กระผมอื่มเอมไปกับการแสดงหุ่นกระบอกน้ำ ผมก็ได้แวะหาอะไรทานแถวๆ นั้น ซึ่งหิวจัดลมออกหูจนลืมถ่ายรูปเลย ฮา กินอะไรง่ายๆ อย่างข้าวกับผัดซี่โครงหมู อร่อยมั่กๆ

แต่ตอนนี้เรื่องที่หวั่นใจที่สุด คือแบตฯกล้องเกลี้ยง ด้วยความด้อยประสบการณ์ ไม่รู้จักเซฟแบตฯ รวมถึงไม่ได้ซื้อแบตฯสำรอง

กลุ้มครับ กินเสร็จก็ไปตายเอาดาบหน้า นั่งแท็กซี่ไปที่สถานีรถไฟ เพื่อไปต่อยังเมืองถัดไปซึ่งอยู่ทางเหนือสุดของเวียดนาม นั่นคือ "ลาวไก"

เป็นเมืองที่ติดชายแดนจีนครับ อ้อ ข้อมูลเกี่ยวกับรถไฟ ลาวไก และชายแดนจีน ซึ่งไปทางหยวนหยาง ขอแนะนำกระทู้รีวิวของคุณกัปตันลูกชุบ นักเที่ยวตัวยงของห้องบลูฯ ซึ่งรีวิวไว้ดีมากครับ

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E12156706/E12156706.html

ส่วนของผมจะรวบรัดนิดนึง เพราะผมจะเน้นเรื่องประสบการณ์ที่ได้ถ่ายภาพมากกว่า

เมื่อไปถึงสถานีรถไฟ ฝนได้ตกลงมาค่อนข้างหนัก เรื่องซวยอีกอย่างมาเยือน และแสดงให้เห็นถึงการเตรียมตัวมาไ่ม่ดีพอ นั่นคือ ไม่มีร่มครับ

ผมพยายามเก็บกระเป๋ากล้องให้โดนน้ำน้อยที่สุด เดินลุยไปยังชานชาลาที่ 7

ตอนแรกผมดูจากตั๋ว ปรากฎว่าอ่านไม่ออกครับ ไม่รู้อะไรเป็นอะไร เอิ๊ก

ภาษาเวียดนามจะใช้ตัวอักษรคล้ายๆ ภาษาฝรั่งเศส แค่่ว่ามีจุดอะไรต่อมิอะไรเิพิ่มเติม

การไปยังประเทศเวียดนาม บอกเลยว่าคุณจะหาป้ายหรืออะไรที่เป็นภาษาอังกฤษแทบไม่ได้เลย ยกเว้นป้ายโฆษณาสินค้าอย่าง nokia หรือ toyota เป็นต้น

แต่ก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ เพราะคนเีวียดนามพอฟังภาษาอังกฤษออกนิดหน่อย โดยเฉพาะย่านท่องเที่ยว

หลังจากเปียกมะล่องมะแล่กเป็นลูกหมาตกน้ำ ผมก็มาถึงยังรถไฟจนได้ เป็นตู้นอนครับ ห้องหนึ่งมี 4 เตียง บนสองล่างสอง ผมเลือกนอนข้างบน

ซึ่งเป็นการเลือกที่พลาดไปหน่อยครับ เพราะกลายเป็นว่าข้างล่างนอนสบายกว่า ได้เห็นวิวด้วย จะลุกเข้าห้องน้ำก็สะดวก แถมบนกับล่างก็ราคาเท่ากัน 555

ผมเสียค่ารถไปกลับไป 50US ซึ่งเป็นราคาพอรับได้ (รู้มาว่าบางคนจองได้ที่ 40US เล่นเอาเครียด)

แล้วก็สวรรค์์โปรดครับ แม่เจ้า! ในตู้นอนมีปลั๊กไฟ!

จะเหลือเหรอครับ รีบเอาตัวชาร์ตมาเสียบทันที โอ้ววว พรุ่งนี้มีปัญญาถ่ายรูปแล้วตรู!

ทีนี้ก็หลับสบายครับ โล่งไปเปราะละ

แต่เอาเข้าจริงๆ ผมแทบไม่ได้นอนครับ หลับๆ ตื่นๆ ไปจนถึงปลายทาง ด้วยความไม่ชิน

ซินจ่าว ลาวไก!!

ยามเช้า แต่อากาศดันขมุมขมัวไปด้วยเมฆเหมือนเดิม แสงทไวไลท์ไปไหน?

ถ่ายรุปหน้าสถานีลาวไกครับ แสงแย่เหมือนเดิม

auto f6.3  1/160s  iso200

จากคุณ : ณัฐกร
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 55 17:27:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com