Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนถามเยอะๆ เกี่ยวกับ nex 5n ค่ะ ติดต่อทีมงาน

ดิฉันมีความรู้น้อยนิดสำหรับเรื่องกล้อง อยู่เก็บข้อมูลได้ซักพัก..คิดว่าตัวเองอยากได้กล้อง nex 5n อ่ะค่ะ

จุดประสงค์หลักเพื่อเอาไว้ถ่ายรูปลูกขวบกว่าๆที่กำลังซนไม่ค่อยอยู่นิ่ง กล้องอันเก่า sony w320 นี่กดปุ่มชาติกว่าๆถึงจะเก็บภาพมาได้หนะค่ะ อย่างเช่น กดตอนลูกอยู่ข้างหน้าเรา ... กว่าจะเก็บภาพโน่นนนนนลูกวิ่งไปประตูรั้วบ้านแล้ว (เวอร์มั๊ยค่ะ...แต่ก็ประมาณนี้แหละค่ะ 5555) ทั้งที่พยายามเซตโน่นนี่นั่นทุกเมนูแล้วก็ตามบางครั้งมันก็จะเก็บภาพได้เร็ว  และหลายๆๆๆๆๆครั้งที่มันจะเก็บภาพได้ช้าาาาาาาาามากกกกอ่ะค่ะ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยากได้ไฟล์ที่เก็บภาพได้คมชัด แจ่มแจ๋ว มีลูกเล่นกับภาพได้ด้วยนะค่ะ
แต่ยังมีข้อสงสัย รบกวนพี่ๆด้วยค่ะ

หัวข้อแรก --> ซื้อที่ไหนดี
1. ช่วยแนะนำร้านที่ซื้อแล้วได้ของแถม อย่าง กระเป๋าหนัง, ขาตั้งกล้อง, เมโมรี่การ์ด, แบตเพิ่มอีกซักก้อน...(งกไปมั๊ยอ่ะ......ดูๆแล้วมันก็งกไปอ่ะนะ)
2. รอซื้อที่งานโฟโต้แฟร์, งานคอมมาร์ท ดีหรือเปล่าค่ะ อีกนานมั๊ยค่ะกว่าจะมีงานอีก
3. ร้านไหนที่มีประกันหลังการขายดีๆ บ้างค่ะ ควรซื้อที่ศูนย์โซนี่เลย หรือซื้อที่ร้านขายกล้องทั่วๆไปก็ได้ค่ะ

หัวข้อที่ 2 --> การถ่ายภาพ
ดิฉันเคยไปลองใช้ที่ร้านโซนี่ซัก 5 นาที ได้แต่กดแชะๆๆ ไม่ได้เซตอะไรที่ตัวเครื่อง ไปลองกล้องแล้วรู้แต่ว่าชอบที่มันถ่ายรูปได้เร็วกว่ากล้องอันเก่า
แต่รูปที่ถ่ายด้วยตัวเองเมื่อดูจากกล้องแล้วมันไม่สวยคมเหมือนกับที่พี่ๆเอามาโชว์กัน คิดว่าคงต้องฝึกฝนอีกนานนนนนนนน
1. nex5n สามารถตอบโจทย์นี้ได้หรือเปล่าค่ะ
- ถ่ายภาพแบบข้างหน้าชัดๆข้างหลังเบลอๆ
- ถ่ายภาพเด็กหรือสัตว์ที่ไม่ค่อยอยู่นิ่งอย่างนกกำลังบิน เห็นปีกได้อย่างชัดเจน หรือ คนกำลังสะบัดผม ถ่ายภาพแล้วเห็นผมเป็นเส้นๆไม่เบลอเลย ได้เหรือเปล่าค่ะ
- พอจะมีเวปที่สอนการใช้งาน nex5n แบบเข้าใจง่ายๆ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

หัวข้อที่ 3 --> เลนส์
1. สงสัยเรื่องเลนส์ e-mount ว่ามันคือเลนส์ที่ปรับเปลี่ยนภาพให้ดูแปลกตา แล้วทำให้ภาพมีลูกเล่นมากว่าเดิมใช่เปล่าค่ะ
2. เราต้องมี adapter มาช่วยเป็นตัวกลางระหว่างกล้องกับเลนส์ใช่มั๊ยค่ะ แล้วเราสามารถถซื้อ adapter เพื่อใช้ 5n กับเลนส์ยี่ห้ออื่น เช่น cannon หรือ nikon ได้มั๊ยค่ะ  เท่าที่อ่านๆมาเขาบอกว่าเลนส์ของ 2 ยี่ห้องหลังนี่ ถูกกว่ หาง่ายกว่า หลากหลายกว่า

หัวข้อที่ 4 --> คุณภาพกล้อง
1. กล้องที่มี wifi อย่าง nex F3/F5 มีประโยชน์ยังไงค่ะ  ใช้ทำอะไรได้บ้างค่ะ
2. ระหว่าง nex5n กับ nex F3 ต่างกันยังไงค่ะ  คุณภาพไฟล์  คุณภาพรูปที่ถ่ายออกมาอันไหนดีกว่าค่ะ

ต้องขออภัยด้วยหากใช้คำพูดที่อาจจะดูงงๆหรือเรียบเรียงความคิดได้สับสนนะค่ะ

ยังไงก็ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านและแวะมาตอบนะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : oyllie
เขียนเมื่อ : 31 พ.ค. 55 14:06:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com