Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Nikok 1 J1 หรือ SONY Nex 5n หรือรอ Nex F3 ดีครับ ? ติดต่อทีมงาน

ผมกำลังอยากได้กล้องตัวแรกครับ ที่ผ่านสนใจด้านถ่ายภาพพอควร(ด้วยกล้องไอโฟนกิ๊กก๊อก - -*) เพิ่งจะพอมีเวลาศึกษาเรื่องถ่ายภาพเลยอยากได้กล้องซักตัวที่พกง่ายๆ

อ่านรีวิวมาเยอะมาก ตอนแรกๆมองๆพวก Fuji X10, canon G1X แต่พอดูภาพตัวอย่างแล้วยังไม่ค่อยแนว ชอบสีสดๆ + อยากได้แบบโปรขึ้นมาหน่อยเพราะคิดจะใช้ยาวครับ

เลยหนีมาทาง nikon 1 ซึ่งเป็น mirrorless (จากรีวิวของคุณ tamrong เลย) ต่อมาเลยได้มาเปรียบเทียบกับ mirrorless ตัวอื่นๆ กลายเป็นว่าสุดท้ายดันอยากได้ Nex 5n มากกว่าซะงั้น เพราะมีเอฟเฟคเยอะกว่า ควบคุมง่ายกว่า (อันหลังผมว่าอาจไม่ใช่ปัญหาหลัก เพราะยังไม่เคยมีกล้องเป็นของตัวเอง)

ขอเข้าปัญหาเลยนะครับ ผมติดที่งบมีอยู่ราวๆ สองหมื่น แต่ราคากล้อง + เลนส์ 2ตัว ของ nex5n เกินไปพอควร (เกินไปเกือบหมื่นได้เนอะ - -*) ส่วน J1 ผมหาแถวนี้(สิงคโปร์) ตัวสองเลนส์ อยู่ที่ราวๆ 19k (แต่ 5n ราคาไม่ต่างจากไทยเลย ประมาณ 29000 อะครับ) เลยคิดว่าอาจจะเอาแค่ 1 J1 ก่อนดีมั้ย? หรือรอสอย F3 ดี? (ยังรอได้อีก 1-2 เดือนครับไม่รีบ) รบกวนขอความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ ห้องนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :)

จากคุณ : -=| thopical |=-
เขียนเมื่อ : 3 มิ.ย. 55 09:15:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com