Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

งบหมื่นกลางๆ รบกวนแนะนำกล้องตัวแรกด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

ผมยังไม่เคยมีกล้องดิจิตอลเลย ใช้มือถือถ่ายขำๆมาตลอด แต่พอดีจะพาครอบครัวไปเที่ยวทะเล เลยอยากหากล้องดิจิตอลไว้ใช้ครับ

ก็เลยเริ่มหาข้อมูลมาประมาณ1อาทิตย์ (ส่วนใหญ่อ่านแต่pantipเนี่ยแหละครับ)

พอจะตัดตัวเลือกเหลือแค่2ตัวคือ

Olympus XZ-1
Olympus EPM-1 lens kit

กำลังลังเลว่ามือใหม่อย่างผม ควรจะลองใช้ compact ปกติ แบบ xz-1 ไปก่อนดีไหม หรือจะไปที่ mirrorless อย่าง EPM-1 ไปเลย เพราะซื้อครั้งนี้แล้วคงใช้ยาวๆ(มากๆ) เนื่องจากจะต้องรีบซื้อแล้ว เพราะใกล้จะไปแล้ว คงยังไม่มีเวลาได้ศึกษาเรื่องการปรับเท่าไหร่ คงได้ศึกษาหลังจากพาครอบครัวไปแล้ว จึงคาดว่าน่าจะกดแบบ Auto เป็นส่วนใหญ่ (ส่วนเรื่อง body ไม่มีผล ชอบทั้งคู่ แต่ชอบ epm-1 มากกว่านิดนึง )

อยากรบกวนถามครับว่า
1 - ถ้าโหมด AUTO แนะนำเป็นตัวไหนดีกว่ากันครับ (เน้นถ่ายวิว ถ่ายคน)
2 - epm-1 พอจะแนะนำเลนส์อื่น แล้วให้อยู่ในงบรวมไม่เกิน 20000 พอจะมีไหมครับ เพราะจากรีวิวของ epm-1 ที่ดูๆมา ไม่ค่อยชอบภาพจาก lens kit เท่าไหร่
3 - ที่จริงสนใจ Sony NEX-F3 เหมือนกัน ตรงที่ ถ่ายตัวเองสะดวก น้าๆท่านใดพอทราบราคาคร่าวๆไหมครับ ถ้าไม่แพงมาก อาจตัดใจรอไปเลยทีเดียว
4 - สุดท้าย ถ้าต้องเลือก 2 ตัวข้างบน พอจะแนะนำร้าน ที่ผ่อน 0%  มีไหมครับ (อยู่แถวลาดพร้าว)

แนะนำเพิ่มเติมได้เต็มที่ครับ ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ก้นหอยมรณะ
เขียนเมื่อ : 3 มิ.ย. 55 14:10:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com