Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

< - > ... บทวิเคราะห์ ของผม Nikon ดีกว่า Cannon แน่นอน... ฟันธง ... < - > ติดต่อทีมงาน

Nikon ดีกว่า Canon แน่นอน ผมขอสรุป

เถียงกันมาเยอะแล้ว ว่า ค่ายไหน ดีกว่า ระหว่าง นิคอน และ แคนนอน
แม้แต่ ผู้เชียวชาญ หรือ นักวิชาการทั่วโลก ยังไม่กล้าสรุป

ผมขอฟันธง นิกอน ดีกว่า แคนนอน แน่นอน

คุณสมบัติ เมธนี .. เอ๊ย คุณสมบัติ ของนิกอน ก้าวไกล ล้ำยุค เกินกว่า แคนนอน จะตามทัน

อันดับแรก คือเรื่องเลนส์
นิกอน พัฒนาเลนส์ จากใยแก้ว พิเศษ แร่ธาตุ ขุดมาจาก ดาวคลินตั้น ซึ่งเป็นแหล่งกำเนิด ของซุปเปอร์แมน
ผ่านการวิเคราะห์ วิจัย ทำให้เลนส์ ของนิกอน ใสกิ๊ก เหมือนตาตั๊กแตน . จึงมั่นใจ ว่าเลนส์ นิกอน ดี ที่สุด ในจักรวาล

2) ความคงทน บอดี้นิคอน
บอดี้นิคอน สร้างมาจากวัสดุพิเศษ (ภาษาวิทยาศาสตร์ ไปหาเอาเอง) คงทน น้ำหนักเบา
กันน้ำกันสะเทือน ....

ว่ากันว่า นิกอน D3s หรือ x เป็นรุ่นที่ดี่สุด ของ นิกอน

แม้แต่ NASA ยังเลือกใช้ (ก็แหงละสิ เพราะมีสัญญาพันธะ ทางธุระกิจกันอยู่ กับนิกอน)

นิกอน D3 ได้ผ่านการทดสอบมาแล้วครับ ถึงความอึด
เพราะ น้า ลูกเศรษฐี เจ้าของร้านทองขอนแก่น พิสูจน์มาแล้ว ด้วยการ เอาน้ำสาด บีบ น้ำยาล้างจานเข้าไปใน
แถมเทเบียร์ ไฮเนเก้น เข้าไปตรงช่องกระจก ... ที่เขาไม่ใช้ เบียร์ ลีโอ เพราะมัน  โลโซ เกินไป

พิสูจน์ ให้เห็น แล้วว่า นิคอน D3 ราคา เฉียด 3 แสน ซึ่งราคาแพงกว่า รถเก๋ง เก่าๆ ของผม ซะอีก

ผมยังไม่เคยเห็น คนใช้ 5D Mark II หรือ Mark II มาทดลองแบบนี้เลย เพราะไม่มั่นใจ คุณภาพ... ใครมั้นใจ ลองทำตามดูนะครับ เพราะเจ้าของ D3 ขอนแก่น ไม่สงวน ลิขสิทธิ์

หลังจากนั้น เจ้าของ D3 เขายังใช้กล้องอยู่ หรือเปล่า อันนี้ ไม่ได้ตามไปดู
หรือ เอาไปปลูกดอกไม้ เล็กๆ ประดับ โต๊ะทำงาน..

โห ทำถึงขนาดนั้น ถ้ายังใช้ถ่ายภาพ ได้ ผมจะตามไป จุดธูป ไหว้ ขอหวย ซักที..

3) ใครๆก็รู้ว่า ใครแขวนสายคล้องคอ Nikon สีเหลืองๆ สาวมักจะมอง

เรื่องนี้ ผมพิสูจน์ กับเพื่อนมาแล้ว ครับ หนุ่ม ที่แขวนกล้อง นิกอน จะหล่อ สาวที่แขวนนิกอน จะเท่ ว่างั้น

ผมนัดกับเพื่อน เพื่อที่จะพิสูจน์ เรื่องนี้ ที่ สวนรถไฟ ...
เพื่อนผมหน้าตา และ หุ่น เหมือนน้า “Chaowalker” บวกกับ น้า “แฉลบยอดหญ้า”  ซึ่งทั้งสองท่าน ก็ใช้ แคนนอน
เอ๊ะ !!! .……น้าเชาว์ ใช้ นิกอน นี่หว่า.. แต่ไม่เป็นไร จะได้เห็นภาพ ว่าหล่อ เหมือน สองน้าดังกล่าว

ส่วนผมหน้าตา เหมือน “น้าลีโอ” ที่เพื่อนๆ เคยเห็น แต่ผมใช้ Nikon D90 ครับ
ผมก็เลย สลับกับเพื่อน เพื่อ ให้ ข้อพิสูจน์ เป็นจริง
โดย ผม แขวนกล้อง แคนนอน 500D ของเพื่อน
แล้ว เพื่อน แขวน D90 ที่มีสายเหลืองๆ ของผมแทน ...

ผมและเพื่อน เดินไปเรื่อยๆ ในสวน รถไฟ ผ่านสาวๆ หลายกลุ่ม...

เออ .. เฮ๊ย !!!  ผลพิสูจน์ แล้วว่า นิกอน ทำให้สาวมองมากกว่า แคนนอน
เพราะสาวๆ ไม่มองมาที่ผม เลย

ผลสรุป นิกอน จึงดีกว่า แคนนอน แน่นอน ครับ.... ฟันธง

แก้ไขเมื่อ 06 มิ.ย. 55 23:02:44

จากคุณ : น้าลีโอ
เขียนเมื่อ : 6 มิ.ย. 55 22:51:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com