Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** เตือนภัย 1 ปีกับรูปวันซ้อมรับปริญญา *** ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ... ช่วงนี้ก็เป็นเทศกาลเริ่มรับปริญญากันแล้วนะคะ
แน่นอนว่าทุกคนให้ความสำคัญกับช่างกล้องมากมายในวันสำคัญ ครั้งหนึ่งในชีวิต...

เราเองเป็นคนนึงค่ะ...ที่ยอมจ่ายแพงเพื่อคุณภาพที่ดี....
ย้อนไปปีที่แล้ว...ตอนหาช่างกล้อง เราก็เลือกเองตามเว็บทั่วๆไปค่ะ
ตาม multiply , Facebook , เว็บไซต์อื่นๆ ... จนมาเจอคนนี้ค่ะ

เราขอเอ่ยเรียกว่า "พี่เอ็ม" ละกันนะคะ...ก็คุยกันเรียบร้อย
โอนมัดจำ นัดเวลา...ถึงวันซ้อมก็ปกติดีค่ะ ถ่ายรูป สวยงาม พอใจ....
เราจ้างพี่เอ็ม แค่วันซ้อมวันเดียวนะคะ...เพราะวันจริง ใช้พี่อีกคน
(ถ้าย้อนเวลาได้เราจะจ้างพี่คนที่ถ่ายวันจริงทั้งสองวันเลย แต่ว่า...
เราอยากได้รูปออกมาคนละแนว คนละแบบอะไรแบบนี้อ่ะค่ะ T_T)

พอวันซ้อมเสร็จ คืนนั้นพี่เอ็ม..ก็ลงรูปใน facebook ให้ดูเลยค่ะ
ประมาณว่าเรียกน้ำย่อยก่อน...สวยดีค่ะ ถูกใจมาก...ตอนนั้นคิดว่า...
"โชคดีจัง เลือกคนนี้มาถ่าย" ...

แต่ว่า...มันเป็นเหมือนความผิดพลาดเราหรือเปล่าไม่ทราบค่ะ
เพราะไม่ได้ถามแต่แรกว่า...หลังจากถ่ายเสร็จ จะได้รูปเมื่อไร....
ปกติ คนอื่นเค้าส่งรูปให้กันตอนไหน...เราไม่รู้เลยจริงๆค่ะ
จนมาวันรับจริง...เราได้รูปหลังจากวันรับจริง เดือนเดียวเองค่ะ
รูปออกมา....สวยมาก มากที่สุด สมราคาที่จ่ายไป....

แต่...วันซ้อมยังไม่มีแววเลยค่ะ....ผ่านมาสองเดือน....
เชื่อมั้ยคะ ? เราเพิ่งได้รูปไฟล์ดิบอ่ะค่ะ....เราก็เออ โอเค
เอามาให้เห็นก่อนก็ยังดีกว่าไม่ได้ ป่านนั้น ฟีลในการลงรูป อยากดูรูป
มันหมดไปแล้วอ่ะเนอะ.... = ='

ผ่านมาอีกเดือน...เพื่อนๆอยากถ่ายนอกรอบค่ะ....
พอดี หาคนอื่นแล้ว เพื่อนไม่โอเค ไม่ถูกใจ...
เลยมาถามพี่เอ็ม ว่าว่างป่าว...เพราะเห็นเคยถ่ายวันซ้อมให้เรามาก่อน
...หายนะเริ่มมาเยือนโดยไม่รู้ตัว -_-" !!!....
เขาว่างค่า....เอ่อะ ทีนี้ก็เลยจ้างถ่ายรูปรวมนอกรอบอีกรอบค่ะ....

วันถ่าย...ก็เรื่อยๆค่ะ....ไม่มีอะไร ปกติดี...
แต่เรารู้สึกว่า...พี่เอ็มเป็นคนที่.....ไม่มีความเป็นมืออาชีพเท่าไร
รอนานก็บ่นค่ะ...ชักสีหน้าไม่ค่อยดี -o-' เราก็เพิ่งรู้วันนอกรอบนี่ละค่ะ....
ในใจคิดว่า...แล้วรูปจะได้เมื่อไรฟะ ? ในเมื่อวันซ้อมยังไม่ได้เลย....

ทีนี้....ใน Facebook พี่เอ็ม เราก็เห็นเค้างานเยอะมากค่า...ถ่ายหลายมหาวิทยาลัย...
แล้วก็เอามาลงคืนนั้นทันที...เราว่าลูกค้าพี่เค้าเยอะนะคะ.....
หลังจากนั้นตอนปลายปี 2554 เราก็ถามพี่เอ็มค่ะ...ว่ารูปได้หรือยังคะ....หรือได้ประมาณวันไหน
ทั้งวันนอกรอบและวันซ้อมเรา...เค้าบอกว่า งานเค้าเยอะมาก ไม่มีเวลา...
ใจเย็นๆนะครับ อะไรทำนองนี้...เราก็ไม่ว่ากัน อยากได้ของเค้าก็ต้องรอ....

กันยายน 2554 เราทวง...ได้ไฟล์ดิบนอกรอบกะเพื่อนๆค่ะ...
หลังจากถ่ายสองเดือนเหมือนเดิม =o=' !!! ไฟล์ดิบค่ะ
เสร็จมามีนาคม 2555 เราก็เริ่มทนไม่ไหวละค่ะ...ถามอีกที...เราเป็นคนขี้เกรงใจ ไม่กล้าทวงของใครเท่าไรอ่ะค่ะ...
รู้สึกว่า มันเหมือนเป็นสิ่งที่คนเราควรจะคิดเองได้... -_-"
เราทวงรอบนี้...ได้รูปจริงๆของวันนอกรอบค่ะ =_____=' !!!! แต่ไหนวันซ้อมเราละ ????!!!!! ได้ข่าวว่าวันซ้อมถ่ายก่อนนอกรอบนะ..
เราเลยงงมากค่ะ...โทรไปถามพี่เอ็ม...พี่เอ็มไม่รับโทรศัพท์ค่ะ...เลวร้ายมากที่สุดในโลก...เรา Line ไป..อ่านแต่ไม่ตอบค่า
อยากจะกรีดร้องดังๆ ผ่านไปสองวันมาตอบ บอกว่า.."เดี๋ยวจะส่งตามไปให้" แค่นั้นจบแบบห้วนๆค่ะ : (

แล้วเราก็มาถามอีกทีค่ะ...ปลายเดือนเมษายน 2555 เริ่มเครียดค่ะ...จะรับปริญญากันอีกรอบแล้วค่า...
เรายังไม่ได้รูปวันซ้อมที่สามารถนำไปล้างอัดมาเก็บไว้ดูได้อะค่ะ...
เราก็ถามอีกทีค่ะ....

"พี่เอ็มคะ .. รูปของเราเสร็จหรือยังคะ จะได้ประมาณช่วงไหนเหรอคะ ? เห็นเงียบๆไปอ่ะค่ะ
ถ้าไม่สะดวกส่งมา นัดรับก็ได้นะคะ" ...

เค้าตอบว่า
"ไม่ได้มีของเราคนเดียวนะ...เข้าใจหน่อยนะ ว่างานพี่เยอะมาก...ถ้ารอไม่ได้เดี๋ยวโอนเงินคืนได้ครับ..
เกรงใจกันบ้างนะครับ..."

เราช๊อคค่ะ...เหมือนเราไปขอเค้าถ่ายฟรียังไงยังงั้น...เราแบบพูดไม่ออกเลยค่ะ =[]='
เงินเราจ่ายไปหมดแล้วด้วย....เรามัดจำครึ่งนึง วันถ่ายก็จ่ายหมด...พูดจาได้แบบ...แย่มากที่สุดค่ะ...
โกรธมากค่ะ แต่เราพูดจาดีกะเค้าตลอด...ไม่เคยด่าหรืออะไร ไม่เคยประชดหรืออะไร เพื่อนๆเราทุกคนบอกว่า
เราใจเย็นมากที่สุด...ถ้าเพื่อนเป็นเรา ป่านนี้มันไม่รอดหรอก ด่าแน่นอนประจานทุกทางแน่ๆ...

เราตอบไปว่า....
"โอเคค่ะ...เราจะรอ...." (เพราะตอนนั้นทำอะไรไม่ได้แล้ว นอกจากรอ +_+ ยังดีนะแค่วันซ้อม...ฮืออออ)

เราไม่รู้จะทำยังไง เลยขอตั้งกระทู้นี้เตือนคนที่จะหาช่างกล้อง...ช่างดีๆมีเยอะนะคะ....แต่ช่างที่เป็นแบบนี้ก็มีค่ะ...
ไม่รู้จะเจอแบบไหน...เหมือนอยู่ที่ดวงเบาๆ...

ส่วนตอนนี้ค่ะ...ต้นเดือน มิถุนายน 2555 ที่ผ่านมานะคะ...พี่เอ็ม msg facebook มาบอกว่า...
"เสร็จแล้วครับ เดี๋ยวจะส่งไปให้ครับ"
เราแบบคิดว่าตาฝาด..ตอนนั้นทำใจและค่ะ ได้เมื่อไรก็ได้ ไม่ได้ก็ช่างมัน...จะได้รู้ไว้ว่าโลกนี้ยังมีคนแบบนี้....
คงจะไม่มีใครจ้างอีกแล้ว - -" ถ้ายังทำตัวแบบนี้...เหอๆๆๆ
เราก็ตอบไปว่า...
"ขอบคุณมากๆค่ะ...."
และเราก็ยังนับวันรอ...ผ่านมาอาทิตย์นึง วันนี้ยังไม่เห็นค่ะ เอ่อะ !!! เลวร้ายมั้ยคะ ?? T_T

ตอนแรกตั้งใจจะมาโพสกระทู้ตอนหลังจากได้รูป...แต่ตอนนี้ยังไม่เห็นแววว่าจะได้....ไม่รู้จะได้หรือเปล่าด้วย 5555
และทนไม่ไหวแล้ว...เลยขอมาเล่าให้ฟังค่ะ....

เราว่าถ้าเค้ามืออาชีพจริง คงไม่พูดจาแบบนี้กะลูกค้าหรอกค่ะ...เราถือว่าเราจ่ายเงินค่อนข้างแพงแล้ว...
แต่เขาทำแบบนี้ไม่น่าเชื่อมากๆ แล้วคำพูด...มันบ่งบอกอะไรได้หลายๆอย่างค่ะ...
พี่ที่ถ่ายรูปที่รู้จักกัน เขาบอกว่า..คนนี้ไม่ไหวจริงๆ (แต่เราก็เพิ่งรู้เมื่อช้าไป ToT")

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านและคิดตามไปด้วยนะคะ.... ^ ^"
ไม่ได้จะใส่ร้ายใครใดๆทั้งสิ้นค่ะ...หลักฐานตอนเราคุยกะพี่เขามีครบนะคะ
แชทที่พี่เอ็มพูดกะเรา...อยู่ครบมากค่ะ....เหอๆๆๆ

อยากให้พี่ๆในห้องนี้แนะนำหน่อยก็จะขอบคุณมากๆเลยค่ะ....
ว่าเราควรจะทำอย่างไรดีคะ ?? กับพี่เอ็มคนนี้ TT_TT เรารู้สึกโดนเอาเปรียบมากมาย....
งานช้าไปมั้ยคะ ?? หนึ่งปี กับ รูปไม่กี่รูปเนี่ย...เราถ่ายแค่ครึ่งวันด้วยนะคะ...แต่ราคา...O_o' ไม่อยากจะพูดค่ะ..
ถ้ารู้ว่างานทำไม่ทันหรืออะไรยังไง..ทำไมไม่บริหารเวลาให้มันดีกว่านี้นะ...รับงานมั่วซั่ว แล้วเป็นแบบนี้ : (

ใครอยากรู้ละเอียดๆ...หลังไมค์มาถามได้นะคะ...จริงๆเราอยากจะลงรูปมากค่ะ แคปหน้าจอไว้ ที่เค้าตอบเรายังงั้น...
แต่ไม่รู้จะผิดกฏหรืออะไรหรือเปล่า เพราะไม่เคยโพสตั้งกระทู้แบบนี้มาก่อน แหะๆๆ.... >,<"

:: เพิ่มเติมค่ะ :: พี่ที่เป็นช่างกล้องที่รู้จักบอกว่าบอกได้ค่ะ แหะๆๆ
mai9231.มัลติพายดอทคอม นะคะ

*** ขอบคุณทุกๆคนที่อ่านจบค่าาาา ***

แก้ไขเมื่อ 13 มิ.ย. 55 23:53:53

แก้ไขเมื่อ 13 มิ.ย. 55 22:47:12

จากคุณ : P. DKHJYH
เขียนเมื่อ : 13 มิ.ย. 55 22:43:40