Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องการซื้อเลนส์เพิ่มของ nex5n ระหว่างสองตัวนี้ครับ ติดต่อทีมงาน

คือผมมีเลนส์ kit ที่มากับเครื่องคือ 18-55 f 3.5 ครับ

อยากทราบว่าถ้าผมต้องมีอีกตัวนึงเพิ่ม โดยลักษณะการใช้ จะใช้เวลาไปถ่ายรูปท่องเที่ยว ตปท เป็นหลัก พวกวิวธรรมชาติ หรือตัวเมืองเก่าๆ โบสถ์

เมืองไทย คงไม่แคล้ว หัวหิน แต่ก็ไม่รู้จะถ่ายอะไรแล้ว นอกจาก วิวโรงแรม

ผมควรซื้อเลนส์อะไรดีครับ ระหว่าง

1.  เลนส์ซูม 55-210  f 4.5  จะได้ซูมได้ ซึ่งตัวที่มากับเครื่องมันซูมไม่ค่อยได้ ผมเอาไปเที่ยวกับ g11 ตัวเล็กนี่ ซุมได้ดีกว่าเยอะครับ

2.  เลนส์ 18-55  แต่ f 1.8   คือถ้าซื้อมา ผมไม่แน่ใจว่า มัน กดได้ถึง 1.8 จริงๆ รึเปล่า หรือก็เป็น f ไหล ตามสถานการณ์ ถ้าได้จริงๆ ก็คงต้องขายตัว เลนส์ kit ที่มากับเครื่อง

คือเวลาไปถ่ายรูป ก็ไม่ได้เน้นว่าฉากหลังต้องละลายสุดๆ เพราะผมก็ชอบวิวด้านหลังแบบเหมือนกัน ถ้ามันสวย ก็อยากเห็นวิวด้วย ล่าสุดที่เอาไปถ่ายตอนไปสวิส กับ อิตาลี ผมก็ใช้ f 6-8 เวลาถ่ายรูปคน + วิว

นอกจาก วิวด้านหลังมันไม่มีอะไรมาก ก็จะพยายามกด f ให้น้อย หลังเบลอ ครับ

จากคุณ : TEEGTO
เขียนเมื่อ : 14 มิ.ย. 55 15:23:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com