Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(((ตู้เอกสาร))) SKIN TONE สำคัญแค่ไหน ? ติดต่อทีมงาน

วันนี้ผมจะมาพูดถึงเรื่อง Skin tone หรือผมเรียกอีกอย่างว่า โทนสีของภาพนั่นเอง

แต่ต้องขอออกตัวไว้ก่อนเลยว่า เนื้อหาในกระทู้นี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมทั้งหมดเลยนะครับ

คิดอยู่นานเหมือนกันว่าจะมาแชร์ความรู้หัวข้อนี้ดีไหม กลัวว่าบางอย่างอาจจะไม่ถูกต้องตามข้อมูล

ของบางท่านที่ได้รับมา ต้องกราบขออภัยไว้ก่อนเลยครับ

เอาเป็นว่าท่านอ่านและลองนำไปปรับใช้ตามที่ท่านเห็นว่าดีแล้วกันนะครับ

ผมเองก็เริ่มศึกษาเรื่อง Skin tone มาพักใหญ่ๆแล้วเหมือนกัน จึงเห็นว่าเรื่องนี้สำคัญมาก

ในงานระดับสากล จะค่อนข้างพิถีพิถันในการปรับแต่ง Skin tone โดยเฉพาะงานถ่ายภาพด้าน

Fashion และ Ads(งานโฆษณา) เพราะอะไร ?

ในความเห็นของผม งานทั้ง 2 ประเภทนี้ จะมีเรื่องของการรีทัชเข้ามากเกี่ยวข้องค่อนข้างมาก

เช่นการนำแบ็กกราวจากภาพอื่น และแบบจากอีกภาพมาอยู่ร่วมกันเป็นภาพเดียว

การปรับโทนสีของทั้งสอง Object นี้ให้เป็นโทนเดียวกันจึงต้องอาศัยความรู้เรื่อง Skin tone

มาช่วยให้ภาพดูเนียนขึ้น เช่นภาพด้านล่างนี้...

จากคุณ : ตู้เอกสาร
เขียนเมื่อ : 25 มิ.ย. 55 12:03:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com