Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความหมายตรง ๆ แบบภาษาไทย ของ คำว่า Portrait หน่อยได้ไหมครับ...ผมงง??? ติดต่อทีมงาน

ซื้อกล้อง 600 D  มาจะครบครึ่งปีแล้วครับ ก็ถ่ายรูปพอสมควรในชีวิตประจำวัน ยังไม่ได้เผยแพร่สู่สาธารณชน  สักภาพเลยครับ  ถ่าย ๆ วาง ๆ บ้ากล้องเป็นช่วง ๆ ครับ

แต่มีความอยู่คำหนึ่งครับ ที่ผมไม่สามารถอธิบายให้เพื่อน ๆ ฟังได้ว่า หมายถึงอะไร

คำนี้ครับ ........Portrait..........

ตามที่ผมเข้าใจ คือการถ่ายภาพคน เสมือนจริง  แบบว่าคนชัดมาก ๆ  ฉากหลังเบลอ ๆ.........อันนี้ตามเข้าใจครับ แต่ไม่กล้าพูดออกเสียให้ใครฟัง

เพราะว่าไม่รู้ความหมายที่แท้จริง ของคำกว่า การถ่ายภาพแบบ Portrait

ผมขอคำอธิบาย แบบว่า เข้าใจ ๆ ตรง ๆ สามารถสื่อสารให้เพื่อนที่ไม่มีกล้อง ให้เค้าเข้าใจคำว่า การถ่ายภาพ แบบ Portrait หน่อยได้ไหมครับ

รวมถึงตัวผมด้วยเเหล่ะ  ผมไม่เข้าใจ ............ขอบคุณครับผม  เสริ็จกูเกิ้ลแล้ว ก็ไม่เจอความหมายครับ  รบกวนด้วยนะครับผม

จากคุณ : น่ารักม่ะเหมียวผม
เขียนเมื่อ : 25 มิ.ย. 55 18:13:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com