Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Dslr กับเลนส์มือหมุน ตั้งค่า f ไม่ได้ ติดต่อทีมงาน

ผมใช้ pentax K-x อยู่นะครับ
พอดีได้เลนรุ่นเก่าของเพนแทกมาตัวนึง รู้สึกจะเป็น 50 1.7
ถ่ายแล้วก็ชอบมาก

แต่...ไม่ว่าผมจะปรับค่าของหน้ากล้องไปที่เท่าไร ภาพที่ออกมาเป็นแบบ 1.7ตลอดเลยครับ คือ ไม่ว่าจะปรับไปที่เท่าไร ระยะชัดตื้นยังคงเหมือนเดิมเป๊ะ
ไม่ทราบว่าปกติหรือปล่าว (เหมือนมันซิ้งค์กันไม่ทัน เพราะเท่าที่มองรูตรงหน้ากล้องมันเล็กลงเหมือนกันแต่น่าจะหลังจากที่กล้องบันทึกภาพไปแล้ว)

อยากรู้ว่าถ้าใช้รุ่นหรือยี่ห้ออื่นกับเลนส์รุ่นเก่าจะมีปัญหาแบบนี้รึปล่าวครับ

ปล.ผมลองปรับเป็นโหมดวีดีโอ ค่าของหน้ากล้องสามารถปรับได้ไม่มีปัญหา (เห็นความแตกต่างในระยะชัดตื้น)

ขอบคุณครับ

จากคุณ : lej
เขียนเมื่อ : 26 มิ.ย. 55 16:13:32 A:58.111.238.170 X: TicketID:364705

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com