Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามความเข้าใจเรื่อง การวัดแสง จากผุ้รุ้หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

1.  เวลาไปงานเลี้ยงผมได้ยินตากล้องเค้าพูดว่า " ยังไม่ได้วัดแสงเลย " นี่เค้าหมายถึง matering หรือ เค้าหมายถึงพวก white balance ครับ

2.  เรื่องการวัดแสง matering กับ การ ล๊อกแสง ( * ) เครืองหมาย ดอกจัน บนกล้อง นี้ สองส่วนนี้มันเกี่ยวกันมั้ยครับ หรือ ไม่จำเป็นที่วัดแสงแล้วต้อง ล๊อกแสง  

3.  ถ้าแบบ อยุ่ที่ที่เป็นเงา แต่ติดกับ พื้นที่ที่สว่างมากๆ มีการ contrast เกิดขึ้น เคส นี้เรา ล๊อกแสงตรงสว่างมาใช้ถ่ายกับแบบเรา หรือเราใช้ matering mode ครับ (คือในรุปสมมติ จัดองค์ประกอบแล้ว แบบเราอยู่ด้านขวาในส่วนที่เป็นเงา ส่วนวิวทีที่สว่างอยู่ด้านซ้ายของรูปครับ)

4.  เคยได้ยินตากล้องพูดว่า ถ้าใช้ manual คล่อง(ไม่รู้เค้าหมายถึง manual mode หรือ MF ) ต่อไปจะไม่ต้องพึ่งเครื่องหมายดอกจัน หรือ การล๊อกแสงเลย มันแปลว่าอะไรครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

จากคุณ : TEEGTO
เขียนเมื่อ : 27 มิ.ย. 55 09:31:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com