Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยเลือกแฟลชให้ผมทีครับ ติดต่อทีมงาน

Canon Speedlite 320EX (4 คน)
  Canon Speedlite 270EX II (2 คน)

66.67%
  Canon Speedlite 320EX (4 คน)
 33.33%
  Canon Speedlite 270EX II (2 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 6 คน

ลังเลระหว่าง 2 ตัวนี้ครับ
เป้าหมายที่อยากได้คือ อยากได้แฟลชตัวเล็กๆ น้ำหนักเบา
เอาไว้ฟิลแฟลชเบาๆ ลบเงา เปิดหน้านิดๆหน่อยๆ
ส่วนมากถ่ายคนและงานพิธีเป็นหลักครับ

เคยใช้ 430ex ครับแต่พังไปแล้วเข้าศูนย์ค่าซ่อม 5000 เลยไม่ซ่อม
หนักมากครับ เลยอยากลดขนาดของแฟลชลง บวกกับว่าเป็นคนไม่ชอบใช้แฟลช อยู่แล้วถ้าไม่จำเป็นจริงๆจะไม่ใช้เลยครับ

ใช้แฟลชหัวกล้องก็รู้สึกว่ามันแข็งไป

ใจผมอยากได้ 320ex แต่ในความรู้สึกมันแพงไปเพิ่มอีกนิด
ก็ได้ 430 แล้ว เลยเลยคิดว่าุซื้อ 320ex คงซื้อมือสอง

แต่ 270ex II ก็น่าสนใจ แต่ไม่แน่ใจว่าตัวแฟลชที่ไม่ยกสูงจะมีปัญหามั้ย
ถ้าเจอเลนส์ยาวๆ + ฮูด กับอีกอย่าง บิดหมุนด้านข้างไม่ได้

ตัดสินใจไม่ถูกครับพี่ๆช่วยแนะนำทีครับ  

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : JinawaT
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 55 10:39:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com