Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ Home Review : Oloong Speedlight SP-690II แฟลชนอกค่ายคุ้มค่า ในราคาที่คุณเอื้อมถึง ++ ติดต่อทีมงาน

++ รีวิวแบบบ้านๆ กับ แฟลชนอกค่ายคุณภาพเยี่ยม คุ้มค่า ในราคาที่คุณเอื้อมถึง ++

สวัสดีครับ น้าๆพี่ๆน้องๆ ห้องกล้อง pantip ทุกท่าน
ก่อนอื่นเลย ต้องขอออกตัวก่อนเลยครับ ว่าผมไม่ใช่โปร ไม่ใช่ยอดฝีมือ เป็นเพียงตากล้องที่รักการถ่ายภาพเท่านั้น
รีวิวนี้ เลยเกิดจากการใช้งาน ความรู้สึกที่ได้ใช้ และความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถูกผิดประการใด โปรดใช้วิจารณญาณ และขออภัยมา ณ โอกาสนี้ครับ

เมื่อเดือนที่ผ่านมา ผมได้หาข้อมูลเรื่องแฟลชอยู่พักใหญ่เลยครับ แรกๆว่าจะถอยแฟลชค่ายอย่าง SB-700 ไปเลย แต่เนื่องจากกิเลสเข้าครอบงำเยอะ ก็เลยลดงบลงมาเหลือแค่แฟลชนอกค่าย

หลังจากนั้น หาข้อมูลแฟลชนอกค่ายอีกครับ ทั้ง Yongnuo, Nissin, Tumax และ Oloong
แต่ที่สุดแล้ว ผมก็ได้เจ้า Oloong มาครอบครอง และเป็นแฟลชที่ผมจะมารีวิวในวันนี้ครับ

แฟลชตัวนี้ ยี่ห้อ Oloong อ่านว่า อู่-หลง หลายท่านอาจจะคิดว่าผมมารีวิว "ชา" หรือเปล่า จริงๆไม่ใช่นะครับ เป็นชื่อยี่ห้อของแฟลชตัวนี้ อิอิ
และแน่นอนครับ แฟลชตัวนี้ Made in China

แฟลช Oloong ตัวนี้ มีชื่อรุ่นว่า Speedlight SP-690 mark II นะครับ ซึ่งเป็นแฟลชรุ่น Top สุด ในราคาที่ทุกท่านที่รักการถ่ายภาพเอื้อมถึง และเป็นแฟลชรุ่นล่าสุดของค่ายอู่หลง เค้าครับ
เรามาดูสเปกคร่าวๆ ของเจ้าแฟลชตัวนี้กันครับ ว่า มันมีดีอะไรบ้าง

Specifications
1. รองรับระบบ i-TTL for Nikon และ E-TTL for Canon
2. ไกด์นัมเบอร์ สูงถึง 50 ที่ ทางยาวโฟกัส 180mm ISO100
3. แฟลชออโต้ซูมตามเลนส์ ครอบคลุม 24-180mm กันเลยทีเดียว!!! และสามารถแมนนวลซูมได้
4. รองรับระบบ CLS เต็มระบบ พร้อม เป็น Wireless Master สั่งแฟลชตัวอื่นได้
5. มีเสียงสถานะเตือน และมีระบบล็อคปุ่มกด
6. มีหน้าจอ LCD แสดงผล พร้อมไฟ Blacklight สีขาว สว่างตา
7. มีระบบ Thermal Cut-out ตัดการทำงานทันทีเมื่อแฟลชร้อน และระบบเตือนที่หน้าจอเมื่อถ่านใกล้จะหมด
8. Flash time อยู่ที่ 1/800 - 1/20000s
9. ระยะเวลาการชาร์จไฟ เมื่อยิงเต็มกำลัง (Recycle Time) รวดเร็วเพียง 2 วินาทีเท่านั้น
10. ระบบ Sleep Mode เมื่อไม่ได้ใช้แฟลช (สามารถกดปุ่มชัตเตอร์ลงครึ่งนึงเพื่อปลุกแฟลชได้เหมือนแฟลชค่าย)
11. ปรับกำลังแฟลชได้ละเอียดยิบถึง 22 ระดับกันเลยครับ
12. ชดเชยแสงแฟลช +- ถึง 3 สตอป ปรับละเอียดได้ครั้งละ 1/3 สตอป
13. รองรับระบบสัมพันธ์ม่านชัตเตอร์ชุดหลัง Rear -Curtain sync
14. และสุดท้าย แฟลชตัวนี้ (ไม่)รองรับระบบ HSS ครับ*** T_T

เริ่มกันเลยดีกว่าครับ
เรามาดูหน้าตาของกล่อง Packaging กันเลยครับ
หน้าตาของกล่องแฟลชตัวนี้ มาในโทนดำ ดูดีใช้ได้

จากคุณ : TonLheew09
เขียนเมื่อ : 7 ก.ค. 55 08:19:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com