Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องภาพสต็อก ติดต่อทีมงาน

ผมมีเพื่อนเป็น คนชอบถ่ายภาพด้วยกัน
เงินเดือน ก็ราวๆ 10000
ว่างๆเค้าก็รับงานบ้าง นานๆที จะมีคนมาจ้าง
ผมเห็นฝีมือเค้าดีกว่าผม ก็เลยชวนให้เค้ามาทำ ภาพสต็อก

บทสนทนา คร่าวๆ

ผม: ถ้าสอบผ่านนี้ดีเลยนะ ขายรูปให้เวบต่างประเทศ

เพื่อน : ดีจริงอะ ได้ตังดีมั้ย

ผม: โอเค นะ ขายได้ รูป ละ 0.25 เหรียญ ราวๆ 7-8 บาท บางคนได้เดือนหลายหมื่นเลยนะ

เพื่อน : (หัวเราะ) นึกว่าจะได้ เยอะ รูปละ 8 บาท กว่าจะได้ 10000 ต้องขายเท่าไหร่ เมื่อไหร่จะรวย 555
ไปหารับงานดีกว่า งานละ 3500 สบายๆ

ผม: มันขายได้จริงๆนะโว้ย บางคนได้ 7-8 หมื่นต่อเดือน เดือนไหน น้อง แอ้วเข้า ภาพละ 28        เหรียญ หรือ เกือบๆ 1000 นึงเลยนะ

.....................

การสนทนาเลยจบ ผมคิดว่าผมไม่พูดต่อดีกว่า ผมใช้ กล้อง ไม่โปร เลนส์ไม่เทพ ฝีมือยังไม่เข้าขั้น ก้มหน้าถ่ายต่อไป ถ่ายๆๆ แล้วก็ถ่าย

ผมมานั่งวิเคราะห์ ตัวเพื่อนเค้า

มันรับงานถ่ายรูปรับปริญญา 4000 2 วัน ตอนเย็นกลับมา หน้าแดงก่ำ คร่ำเครียด แต่ดูมันดีใจ เพราะได้ตังเยอะ
ถ่ายตั้งแต่เช้ายันเย็น ไม่รู้ต้องกดชัตเตอร์ไปเท่าไหร่ ทั้ง ทำหน้ายิ้ม บอกโพสท่านั้นนี้

ผมก็ขอดูรูปมัน ด้วยความอยากเห็นฝีมือ
พอเห็นรูป  ถ้าผมเป็น พี่อิน รับรองแจก LCV ,Poor light,Focus,composition กระจาย ไม่นับ ภาพที่มี น้อยซ์ ที่มันดัน ISO สูงๆ

แต่ว่าการจัดท่านางแบบ มันก็โอเค หมอบ ลุก กลิ้ง วิ่ง คลาน กระโดด มีหมด

แต่กล้องมันเทพ อะไรก็เลยดูน่าเชื่อถือไปหมด

ถอยกล้องฟูลเฟรม เลนส์เทพ 3 ตัว และกล้องสำรองอีกตัว ติดเลนส์เทเล คงเฉียดๆ 2 แสน
พอชัตเตอร์เริ่มเยอะก็ต้อง รีบปล่อย หรือไม่ก็ เตรียม อัพ บอดี้

ผมอยากแนะนำงานสบายๆให้มันทำ

ถ่าย 10-20 แจ๊ะ ได้มาซัก รูปสองรูป ส่งเข้าเวบ
แล้วก็รอ

บางเดือน ฟลุ๊คๆ น้องแอ้ว เข้า หลายใบ 3-4 ใบ ตก ใบละ 1000 นี้ยังไม่รวม อื่นๆ

ระหว่างรอ ก็ หารูปเพิ่มเข้าไปในพอร์ทเรื่อยๆ

เสียดายฝีมือ ถ้าผมมีฝีมือ ดีๆ มีกล้องเทพ แบบนั้น บ้างก็คงดี

พอมันแก่ มันจะ ใช้พลังในการรับงานแบบหนุ่มๆได้หรือไม่
มันต้องถ่ายใหม่ๆไปเรื่อยๆเพื่อให้มีรายได้เท่าเดิม

แต่ภาพสต็อก มีรายได้เท่าเดิม แล้วมีแต่จะเพิ่มขึ้น ถ้าเก็บภาพได้มากขึ้น
เดือนไหนขี้เกียจ ก็ไม่ทำอะไร นั่งเฉยๆ เงินก็เข้า

บางคนเอาเงินจากขายภาพ ไปต่างประเทศ กลับมา ยังมีภาพ มาขาย ถอนทุนคืนได้อีก

ผมยังสอบไม่ผ่านนะครับ ผ่าน 7 ภาพ แล้ว แต่มันไม่ให้พร้อมกันซักที บางรอบได้ 5 บางรอบ ได้ 4
อยากผ่านเร็วๆจัง จะได้มีพอร์ทกับเค้าซักที รอลุ้นรอบนี้อีกที

มาเล่าเรื่องราวสู่กันฟังเฉยๆครับ น้อยใจเพื่อน ซักวันจะทำให้ดู

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ค. 55 12:51:00

แก้ไขเมื่อ 09 ก.ค. 55 12:48:28

จากคุณ : มังกรและหงษ์มงคลร่ำรวย
เขียนเมื่อ : 9 ก.ค. 55 12:47:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com