Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ยังใช้โปรแกรมเถื่อนอยู่หรอ มามะ โปรแกรมถูกลิขสิทธิ์ดี ๆ ราคาย่อมเยามีอยู่ตั้งเยอะ ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากกระทู้เรื่องละเมิดลิขสิทธิ์โปรแกรมอันร้อนแรง ผมเห็นว่ายังมีคนอีกมากที่ยัง ใช้โปรแกรมเถื่อนอยู่
ผมจึงค้นคว้า หาโปรแกรมแต่งรูปที่ราคาไม่แรง เหมาะกับช่างกล้องอย่างเรากัน

ผมอยากให้ทุกคนคิดว่าการลงทุนในโปรแกรมก็เหมือนการลงทุนในกล้อง และเลนส์ของท่านน่ะแหละ
ผมบอกได้เลยว่าโปรแกรมมีส่วนช่วยให้ภาพของคุณสวยขึ้นได้ 10-50% จริงปะ
ฉะนั้นการซื้อโปรแกรมให้ถูกต้องย่อม ดูสมเหตุสมผล
ไม่ว่าคุณจะแค่ถ่ายเล่น ๆ เก็บไว้ดูเวลาเที่ยว ถ่ายมารีวิวลงเว็บ หรือรับงานถ่ายจริงจัง
หลายคนไม่เคยจบหลังกล้องซักที ต้องมีแต่งเพิ่ม ตรงนู้นตรงนี้อย่างละนิด จนสุดท้ายได้รูปที่ตรงใจเรา

โปรแกรมดี ๆ ราคายังไม่เท่าเลนส์ 50/1.8 มือสองเลยด้วยซ้ำ
แถมคุณยังใช้ได้ตลอด ไม่ว่าจะเปลี่ยนกล้อง เปลี่ยนเลนส์ไปเท่าไหร่ก็ตาม

ผมไม่เคยเห็นกระทู้คนไทยตั้งว่า
“ผมมีงบ 5000 ซื้อโปรแกรมอะไรดีครับ อยากได้แบบครบเครื่องเรื่องสี ไม่ได้ตัดต่ออะไร” หรือ
“ระหว่าง Corel PaintShop Pro กับ PS Element เลือกซื้ออะไรดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย”
เลยซักครั้ง ผมเลยคิดว่าอยากจะเริ่มตั้งให้หลาย ๆ คนตื่นตัวกัน และให้รู้ว่าในตลาดซอฟแวร์
ยังมีโปรแกรมดี ๆ อีกมากให้เลือกใช้ และซื้อได้ในราคาไม่แพง

ทั้งนี้โปรแกรมที่จะมาแนะนำผมไม่เคยลองใช้ทั้งหมด แต่ผมรวม ๆ ความเห็นจากเว็บต่าง ๆ ที่เขาแนะนำมาอีกที
ส่วนตัวตอนนี้พึ่งลบ Lightroom เถื่อนออกไป และกำลังจะจริงซื้อมาใช้
โปรแกรมตัวอื่นก็มีแค่ Gimp กับ Photoscape ยังไม่ได้คิดจะซื้อเพิ่มเพราะช่วงนี้ไม่ค่อยโอกาสถ่ายเท่าไหร่
คิดว่า LR ก็เพียงพอกับความต้องการแล้ว

จากคุณ : hellmoon
เขียนเมื่อ : 15 ก.ค. 55 23:33:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com