Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++ ภาพบางส่วนจากความพยายามถ่ายรูปพระอาทิตย์เพื่อให้ดูใหญ่ ในฤดูฝน+++++ ติดต่อทีมงาน

ถ่ายในเดือนมิถุนายน-กรกฎาคม ช่วงฤดูฝนปีนี้ครับ โดยใช้หลักถ่ายช่วงพระอาทิตย์ขึ้นและตก ซึ่งเป็นช่วงที่จะเปรียบขนาดพระอาทิตย์กับสิ่งก่อสร้างต่างๆบนโลกของเราได้

เนื่องจากไม่มีเลนส์เทเลกำลังสูง เพราะมันราคาแพงเกินไป จึงใช้เลนส์เทเลระดับต้น 55-250 ครับ ถ่ายโดยซูมไปสุดลนส์ที่ 250 แล้วครอปออกมานำเสนอ และบางรูปถ่ายแบบคร่อมแล้วมาทำ HDR

ภาพส่วนใหญ่เน้นที่พระอาทิตย์ครับ ไม่เน้นท้องฟ้า ดังนั้น จึงไม่มีภาพท้องฟ้าที่สวยงามครับ มีแต่ท้องฟ้าสีส้ม แดง เหลืองนะครับ

ชุดแรกถ่ายจาก ม เกษตร ครับ สองภาพแรกนี้ไม่ได้ครอปครับ เพื่อให้เห็นภาพพระอาทิตย์โผล่พ้นขอบโลกขึ้นมา

จากคุณ : thyrocyte
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 55 17:25:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com