Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กล้อง Full Frame มันดีกว่า Crop sensor ยังไงครับ? ติดต่อทีมงาน

น้าๆครับ ... รบกวนช่วยชี้แจงให้หน่อยครับว่า Full Frame มันดีกว่า Crop Sensor ยังไง

หลายๆครั้งตอนที่ผมเพิ่งหัดใช้กล้อง ผมคิดมาเสมอว่า "สักวันตูจะไป Full Frame ให้ได้"
แต่มาวันนี้ ผมนั่งคิดย้อนไปถึงวันนั้น แล้วถามตัวเองว่า "แล้ว Full Frame มันมีอะไรดีกว่า Crop sensor วะ"

ในเมื่อกล้อง Crop Sensor มันใช้ได้ทั้งเลนส์ Crop Sensor และเลนส์ของ Full Frame
แต่กล้อง Full Frame มันใช้ได้แค่เลนส์ของ Full Frame เท่านั้น

เทคโนโลยีเหรอ? ทุกวันนี้เทคโนโลยีของกล้องก็ช่างสุดยอดเหลือเกิน
จนถึงขนาดว่า "ถ้าถ่ายรูปมาไม่สวยก็น่าจะเป็นเพราะคนถือกล้องมันไม่เอาไหนเองมากกว่า"

น้าๆหลายๆท่านในห้องกล้องก็ใช้ Crop Sensor กัน แต่รูปที่ออกมามันธรรมดากันที่ไหนหละ???

ที่คนส่วนมากไฝ่ฝันว่า "สักวันตูจะไป Full Frame ให้ได้" เพราะอะไรครับ
แค่เพราะว่ามันดูเท่กว่าเหรอ?

ส่วนเพื่อนผมใช้ Full Frame แต่ถ่ายรูปออกมาได้แย่กว่า แฟนที่ใช้กล้องมือถือเสียอีก

รบกวนช่วยชี้แจงให้หน่อยครับว่า Full Frame มันมีอะไรที่ดีกว่า Crop Sensor

ขอบคุณครับ

จากคุณ : คิดงั้นนะ
เขียนเมื่อ : 29 ก.ค. 55 20:12:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com