Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เอากล้องหรืออุปกรณ์ไปซ่อมร้านที่ไม่ใช่ศูนย์ก็ระวังหน่อยนะครับ ติดต่อทีมงาน

ผมฝากพี่เขยที่อยู่แถวงามวงศ์วานเอากล้อง 30D ไปส่งซ่อมที่ร้านซ่อมเก่าแก่ร้านหนึ่งบนพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน เมื่อประมาณเดือนกุมภาฯ

อาการคือ เปิดกล้องได้เข้าเมนูอะไรได้หมด แต่พอกดชัตเตอร์จะขึ้น err99

ก่อนไปผมก็ลืมถ่ายรูปบอดี้เอาไว้ทุกมุม เพราะไม่คิดว่าร้านเก่าแก่จะทำแบบที่จะเล่านี้กับลูกค้า

เนื่องจากผมได้ซื้อ 30D อีกตัวมาใช้แทนแล้ว ตัวนี้ผมเลยไม่ได้เร่งทางร้าน ก็อยากให้ทำสบายๆ ทำเสร็จหรือไม่เสร็จก็ให้โทรมาแจ้ง

เวลาผ่านไปประมาณ 2เดือน ก็ลองโทรไปสอบถามดู ก็สรุปว่ารออะไหล่ ก็ไม่เป็นไรไม่รีบ
ผ่านไปอีกเดือน(3เดือน)บอกอะไหล่มาแล้วกำลังจะใส่ให้ ก็ไม่เป็นไร รอได้
ผ่านไปอีกครึ่งเดือน(3เดือนครึ่ง) โทรไปบอก เสร็จแล้ว ให้ไปรับ เลยฝากใบรับให้น้องอีกคนที่อยู่งามวงศ์วานไปรับ(เพราะน้องเค้าใช้มอร์ไซด์ สะดวกกว่า) พอไป บอกยังไม่เสร็จ เริ่มเซ็ง
เลยบอกน้องให้โทรเช็คก่อนให้ดีๆ เอาชัวร์แล้วค่อยไปรับ
ผ่านไปอีกเกือบเดือน (รวม 4เดือนกว่า)โทรไปถาม สรุปคือซ่อมไม่ได้ ก็ไม่ว่ากัน อันนี้เข้าใจได้ น้องก็เข้าไปรับ ผมก็บอกน้องไปว่าตอนไปรับให้ลองเปิดกล้องดู ต้องเปิดติด แล้วกดชัตเตอร์จะขึ้น err99 น้องก็เปิดดู มันขึ้น err99 เลย น้องก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง คิดว่าเปิดติดตามที่สั่งก็เอากลับมา ซึ่งประเด็นนี้ผมไม่ติดใจอะไร เพราะยังไงมันก็ซ่อมไม่ได้อยู่แล้ว

แต่....ที่ผมเสียความรู้สึกคือ
1.ฐานบอดี้ไม่ใช่อันเดิม ของเดิมผมมีserial No.1930900085 ที่จำได้เพราะผมจะจดเลขซีเรียลทุกตัวที่ซื้อมาชัดเจน แต่อันนี้ไม่มีแถมมีสติกเกอร์ใสแปะทับ "ผมใส่กริปกล้องทุกตัว"ตลอดเวลาตั้งแต่ได้กล้องมา เพราะฉะนั้นไม่จำเป็นที่ผมจะต้องไปแปะสติกเกอร์เพื่อกันฐานบอดี้เป็นรอย หรือกันตัวเลขลบเลือน ส่วนอันนี้ตัวเลขซีเรียลก็หายไปหมด แล้วถ้าผมจะแปะทำไมไม่แปะตั้งแต่ก่อนที่เลขมันจะลบล่ะครับ (ผมก็ไม่เข้าใจว่าเจ้าของเดิมจะแปะทำไม ในเมื่อเลขซีเรียลก็ลบไปแล้ว)

2.ยางปิดช่อง usb ขาด
ทางร้านแจ้งว่า เป็นตามสภาพการใช้งาน
ก็ในเมื่อผมแทบไม่เคยเปิดใช้ช่องนี้เพราะผมไม่เคยเสียบกล้องต่อเข้าคอม แล้วมันจะขาดได้อย่างไรครับ

3.น๊อตหายไปหลายตัวตามจุดต่างๆ ร้านยืนยันเสียงแข็งว่าไม่เคยเอาอะไหล่ลูกค้าไป แล้วน๊อตผมหายไปไหนล่ะครับ ทำไมไม่ใส่มาให้ครบ หรือเพราะเห็นว่าซ่อมไม่ได้ เลยประกอบคืนไปส่งๆ

4.กระจกสะท้อนภาพ มีรอยคราบน้ำที่เช็ดไม่สะอาด
ตรงนี้ช่างภาพส่วนใหญ่จะรู้ไม่ไปเช็ดหรือทำอะไรกับมันนอกจากใช้ที่ป่าลมเป่าฝุ่นแค่นั้น แล้วคราบเน่าๆที่เห็นมาได้อย่างไร?
เนื่องจากก่อนเอาไปซ่อมมันไม่มีคราบ จึงสันนิษฐานได้ว่าเอาน้ำหรือน้ำยาอะไรไปเช็ดมัน ซึ่งจะเช็ดทำไม่ในเมื่อมันไม่ได้สกปรก หรือ อันนี้ไม่ใช่อันเดิมของผม!

5.บอดี้ประกอบไม่สนิท ก็อย่างที่บอก ถึงจะประกอบคืนก็ไม่ควรทำงานส่งๆ

นี่ยังไม่อยากคิดนะครับ ว่าข้างในอะไรจะโดนสับเปลี่ยนไปบ้าง

ร้านบอกว่าผมเอากลับมา2เดือนแล้วทำไมถึงเพิ่งออกมาพูด
แต่จริงๆน้องผมไปเอากลับมาได้ประมาณ 3อาทิตย์เอง แล้วก็เพิ่งเอามาให้ผมเมื่อวานนี้เอง(29กค.55) ผมถึงเพิ่งเห็นว่ามีอะไรผิดปกติไปบ้าง

ผมเสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปบอดี้เอาไว้ทุกมุม เพราะไม่คิดว่าร้านเก่าแก่จะทำแบบที่จะเล่านี้กับลูกค้า
จึงอยากฝากเตือนน้าๆช่างภาพว่าถ้าจะเอาอุปกรณ์อะไรไปซ่อมที่ร้านที่ไม่ใช่ศูนย์
เสียเวลาซักนิดให้ถ่ายรูปทุกซอกทุกมุมของอุปกรณ์นั้นเพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐาน ก่อนที่จะส่งไปซ่อมครับ
ถ้าอยากดูรูปหลักฐานที่ผมพอจะมี ก็เชิญที่นี่นะครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.440328689344544.104887.100001022515698&type=1

จากคุณ : ช่างภาพยิ้ม
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 55 10:54:17 A:58.64.110.15 X: TicketID:369233

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com