Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

:::... Fly me to the Moon ...::: by Nikon V1 หนึ่งภาพเบาๆ ก่อนเข้านอนครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนแรกกะว่าจะเข้านอนครับ แต่บังเอิญมองไปนอกหน้าต่างแล้วเจอพระจันทร์อยู่มุมตรงกลางหน้าต่างพอดี เลยไปหยิบน้อง V1 ต่อ FT-1 คู่กับเจ้า 70-300G ตัวเก่า เสียบเข้าขาตั้ง มาลองถ่ายพระจันทร์ดูซักที (เนื่ิองจาก 70-300 ตัวเดิมไม่มีมอเตอร์ในตัว เลยต้องหมุนหาโฟกัสเองครับ ชักอยากได้เทเล AF-S มาไว้ใช้บ้างแล้วซิเนี่ย)

นี่เป็นการลองถ่ายพระจันทร์ครังแรกครับ เลยยังไม่ค่อยรู้เทคนิคมากเท่าไร เรื่องจะวัดแสงตรงไหน ยังไง การโฟกัสจะเลือกตรงไหนดี

เนื่องจากพระจันทร์ค่อนข้างสว่างครับ แทบจะไม่รู้เลยว่าโฟกัสเข้าหรือยังดังนั้นผมเลยหมุน focus ไปที่ infinity ครับ โชคดีที่ filter ที่ใช้มันไม่ค่อยดีมาก เลยมีเงาสะท้อนของดวงจันทร์โผล่ออกมาในจอ LCD (เนื่องจากผมไม่ได้วางดวงจันทร์ไว้กลาง frame ครับ) ผมเลยได้อานิสงส์ใช้เงาที่สะท้องออกมาซึ่งความสว่างน้อยกว่ามากเป็นตัวช่วงโฟกัสครับ อิอิ

ส่วนเรื่องการตั้งค่า speed shutter กับ f-stop ผมตั้งให้ติด under ค่อนข้างมาก โดยเลือกใช้การวัดแสงเฉพาะจุดครับ (จิ้มพระจันทร์โลด) เนื่องจากต้องการให้เห็น details ของตัวดวงจันทร์ และต้องการให้พื้นที่อิ่นๆที่เหลือ มืดสนิทครับ

สำหรับ ISO ผมตั้งต่ำสุดที่ 100 ครับ เพราะว่าต้องการไฟล์ที่ไม่ค่อยมี noise (มีี noise แล้วเอามา process ที่หลัง ผมกลัวว่ามันจะทำให้เสีย texture ของดวงจันทร์ไปครับ อิอิ)

ตั้งค่าคร่่าวๆ แล้วถ่ายโลดครับ ได้ภาพออกมาเอาไปเสริมหล่อซักหน่อยด้วย light room ครับ

สำหรับการ process ผมปรับค่า WB กับ tint ให้ติด เหลืองอมชมพูหน่อยๆ จากนั้นก็ปรับค่า exposure กับเพิ่ม contrast และ clearity ของภาพเพื่อเน้นให้เห็นส่วนต่างของ texture มาขึ้นครับลดต่า saturation นิดๆ เพราะไม่อยากให้ดวงจันทร์มีสีเด่นมากจนเกินไป  แล้วก็ส่งต่อไปยัง PS เพื่อ ย่่อขนาด + ใช้ high-pass sharpen เพื่มความคมชัดของหลุมบนดวงจันทร์ครับ

แนวทางการถ่ายและการ process ของผมก็มีประมาณนี้ครับ
ถ้าน้าๆ ท่านใดมีคำแนะนำเกี่ยวกับการถ่ายภาพดวงจันทร์ หรืิอมีส่วนไหนที่ผมเข้าใจผิดเกี่ยวกับการถ่ายภาพ ขอเชิญแนะนำได้นะครับ ยินดีรับฟังและนำไปปรับปรุงแก้ไขครับ

ชอบตุณมากครับ

จากคุณ : แมวน้อยนอนอุตุ
เขียนเมื่อ : 7 ส.ค. 55 06:29:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com