Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่เกี่ยวกับกล้อง แต่เกี่ยวกับภาพ เอ๊ะ.. มัีนเป็นอย่างไงมาคุยกัน ติดต่อทีมงาน

ขออนุญาตตั้งหัวกระทู้แนวงงๆ มึนๆ กวนๆ หน่อยนะครับ
แค่ตั้งชื่อไว้เพื่อเรียกแขก  ให้โดนหลอกเข้ามาอ่านเนื้อหาภายใน

เอาล่ะ  จุดประสงค์คือ  ห้องนี้มันต้องเป็นแนวพวกฟิล์มๆ อยู่แล้ว
และแน่ล่ะ เวลาจะเอาฟิล์มมาทำเป็นดิจิตอล ก็คือต้องพึ่ง สแกนเนอร์
เป็นหลัก  หรืออาจจะมีบางท่านดัดแปลง นำเอาฟิล์มไปวางบนกล้องไฟ
แล้วตั้งกล้องติดเลนส์มาโคร ถ่ายมาอีกทอดหนึ่ง

ดังนั้น กระทู้นี้จะมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ เกี่ยวกับ สแกนเนอร์
กัน  ว่า ใช้รุ่นอะไรบ้าง  มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร เป็นต้น

ขอเริ่มที่ผมเลยแล้วกัน ในฐานะคนเปิดกระทู้
......
  ผมใช้   KODAK RFS 3600 filmscaner
  ฟังดูแล้ว หลายคนคงนึกภาพไม่ออก หรือไม่เคยได้ยินด้วยซ้ำ
ว่ามีรุ่นนี้อยู่บนโลกด้วยหรือ    เพราะผมลองไปเสริทในกูเกิ้ลดู
ก้อแทบไม่ค่อยมีคนใช้กันมาก  มีแต่ข้อมูลเก่าๆ ทั้งน้าน

ข้อดี : รูปทรงภายนอก  โครตเบา  สวย ไม่ต้องกลัวไฟดูดจากการ
จับตัวเครื่อง  สีสันสแกนออกมาแล้วสวย  

ข้อเสีย ในการใช้งาน  :  ออกตั้งแต่ win95  ทำให้เวลาใช้ win xp
หรือรุ่นใหม่ๆ อาจจะเอ่อๆ บางช่วง     และต้องใชู้คู่กับ โปรแกรมพวก PS
ทำให้เปลืองหน่วยความจำมาก   ทำให้สแกนแต่ละที ต้องเปิด-ปิด เครื่อง
ใหม่ เพื่อเรียกโปรแกรมใหม่ไม่ต่ำกว่า สิบๆ ครั้ง   555   แถมตัว
โปรแกรมของโกดักเอง ทำออกมาค่อนข้างแย่  ไม่เหมือนโปรแกรม
สแตนอะโลนอย่าง siverfast  แต่ต้องหาตัวที่ไม่ใช่ DEMO  ถ้าจะซื้อ
ตัวเต็มก็คงเกือบๆ หมื่นเลย  

ของผมขอกล่าวเท่านี้ก่อน  เพราะข้อเสียมันเยอะจัด  แต่ต้องทนใช้ๆ
ไปก่อน  เอิ๊กๆ
  ถ้ามีใครสงสัย หรืออยากทราบรายละเอียดอะไร ลองสอบถามมาได้ครับ

และของ เพื่อนๆ พี่ๆ น้าๆ  ใช้รุ่นไหนบ้าง  มาแชร์กันครับ

ขอบคุณครับผม

จากคุณ : NAF
เขียนเมื่อ : 26 ส.ค. 55 23:11:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com