Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากขอคำแนะนำในการเลือกซื้อกล้อง Compact ค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ หลังจากที่ลองสืบค้นข้อมูลกับอ่านข้อแนะนำของเพื่อน ๆ ในห้องนี้แล้ว ก็อยากจะขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยค่ะ ว่าถ้าจะเลือกกล้อง compact แบบพกพาสะดวก ถ่ายรูปง่าย และงบประมาณไม่เกิน 10,000 บาท (ราคาอาจจะมากได้นิดหน่อย) ทั้งนี้ มีข้อใช้งานตามต่อไปนี้ค่ะ

1. ลักษณะการถ่ายภาพส่วนใหญ่จะเป็นโบราณสถาน โบราณวัตถุ ไม่เน้นคน แต่จะเน้นวิว กับสถานที่เป็นหลักค่ะ

2. สามารถถ่ายภาพ Zoom ในส่วนที่ต้องการถ่ายได้ชัด แม้จุดที่เรายืนถ่าย จะไม่สามารถขึ้นไปถ่ายได้ แต่ทั้งนี้ไม่จำเป็นต้องภาพคมก็ได้ค่ะ แต่ขอให้ถ่ายแล้ว พอมองเห็นเป็นภาพได้ เพราะต้องใช้ในการเขียนบทความค่ะ

3. สามารถถ่ายภาพในแสงน้อยได้ออกมาสวย เพราะกล้องเก่าที่ใช้คือ Canon Powershot A1000IS ถ่ายภาพเร่ง ISO ก็แล้ว ภาพก็ยังคงมัว ไม่ค่อยคมชัดเท่าไรค่ะ (มีภาพประกอบ)

4 อยากได้กล้องที่สามารถถ่ายภาพในมุมมืด แม้ไม่ใช้ Flash ก็ออกมาสวย เพราะบางสถานที่เขาห้ามใช้ Flash ค่ะ  (มีภาพประกอบ)

5. สุดท้าย อยากขอเน้นค่ะ คือ อยากได้กล้องที่พกพาสะดวก น้ำหนักเบา เพราะเคยใช้กล้องตัวใหญ่ (Powershot S5IS) แล้วรู้สึกปวดบ่า คอที่สะพายกล้องมากเลยค่ะ

สุดท้ายนี้ขอบคุณเพื่อน ๆ ล่วงหน้าที่ช่วยแนะนำกล้องให้นะคะ ^--^

จากคุณ : คนชื่นชอบนิยาย ^^
เขียนเมื่อ : 29 ส.ค. 55 21:26:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com