Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ่ายรูปด้วย DSLR ครั้งแรกในชีวิตครับ ขอคำแนะนำหน่อย D3100+Kit ติดต่อทีมงาน

ผมเป็นอีกคนนึงที่ใช้กล้อง Compact กับ iPhone ถ่ายรูปมาทั้งชีวิตครับ
แล้วอยู่ๆวันนึงก็รู้สึกว่า "มันมีกล้องอะไรที่ปรับได้เยอะกว่านี้มั้ยเนี่ย?"
ก็เลยเริ่มสนใจ DSLR แล้วก็แอบมาหาความรู้อยู่แถวนี้ได้พักใหญ่แล้วล่ะครับ

เผอิญสัปดาห์ที่ผ่านมา
มีเพื่อนมาไหว้วานว่า จะพาเด็กๆในโรงเรียนไปออกแคมป์ ให้ไปช่วยถ่ายภาพหน่อย ไว้จะเลี้ยงซีฟู้ด (ไม่รู้ทำไมถึงไว้ใจผม แต่ผมก็เห็นแก่กิน เลยตกลง)

ด้วยการนี้ก็เลยถอยกล้องมาเรียนไปด้วยเลยละกัน ก็เลยได้ DSLR ตัวแรกในชีวิตมาครับ เป็นD3100มือสอง
ตอนถ่ายพยายามใช้โหมด M ตลอด ก็มีมืดไปบ้าง สว่างไปบ้าง  

คัดรูปที่กะว่าน่าจะพอไปวัดไปวาได้ที่สุด 4-5 รูป มาขอคำแนะนำครับ ว่าประมาณนี้ถือว่า แสงพอเหมาะหรือยังครับ เพราะดูด้วยตา ก็รู้สึกเหมือนจะดี แต่ไม่รู้ว่ามันถือว่าพอเหมาะรึเปล่า หรือว่าโฟกัสตรงรึยังน่ะครับ

:-)

จากคุณ : ถังเจ๋อ
เขียนเมื่อ : 3 ก.ย. 55 22:09:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com