Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความรู้เรื่องค่าอุณภูมิสี กล้อง Film ถ่ายเน้น Skintone ตอนเย็น สับสน..หลายอย่าง ฯลฯ ติดต่อทีมงาน

เรื่องย่อๆคือ ผมเอากล้อง Nikon F3 ไปถ่ายที่ทะเล แล้ววันนั้นมีเมฆมาก ครึ้มๆ อึมๆ ใช้ฟิล์ม Kodak Portra 160
ตอนเรามองด้วยตาก็แสงขาวนี่แหละครับ สีผิวคนดูปกติ ในรูปถ่ายประมาณบ่าย 3-5 โมง
แต่พอถ่ายรูปแล้วล้างอัดดู สีกลับเป็นฟ้าซีดๆ สีผิวคนเป็นผีดิบเลยครับ
บอกร้านให้อัดโดยไม่ได้ปรับสีใดๆ เช็คสแกนฟิล์มเองก็สีฟ้าจริงๆ
คือถ้าเป็นกล้องดิจิตอลจะปรับค่า K และดูค่าสีได้เลย แต่ว่ากล้องผมเป็นฟิล์ม...
จึงเกิดความสับสนว่า
1.ผมเข้าใจว่าต้องใส่ฟิลเตอร์เพื่อแก้สีให้ถูกต้องหรือไม่ครับ? หรือว่าผมใช้ฟิล์มผิดประเภท
2.แล้วฟิลเตอร์อะไรจะแก้สี ให้ผิวคนที่ตัวแบบ ดูเป็นธรรมชาติได้บ้างในสภาพแสงแบบนี้ ต้องเป็นสีแดง สีเหลือง สีม่วงหรือมีชื่อเรียกรหัสพิเศษมั้ยครับ หรือช่วยชี้เป้าให้ทีครับ
3.หรือทางที่ดีฟิล์มผม ควรจะต้องรอแสงแดดสีทองของตอนเย็น กระทบตัวแบบสีผิวจึงจะสดใสครับ
4.ช่างภาพสมัยก่อนเขาถ่ายกันอย่างไรครับ สำหรับแสงเช้า ตอนเย็น เมฆมากหรือในร่ม

จากคุณ : SummerDegree
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 55 23:26:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com