Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

###...สิ่งเล็กๆที่เรียกว่า......ตอน ไฟช่วยโฟกัส...### ติดต่อทีมงาน

เอาสั้นๆก่อนละกันครับ...ดึกแล้ว ง่วงนอนอ่ะ...นั่งทำเจ้านี่แหละ...ฮ่าฮ่าฮ่า

ต้องขอขอบคุณแนวคิดของ น้าแมวเหมียวพุงป่อง ด้วยนะครับ รักคุณ

น้าเค้าให้แนวคิดในกระทู้ก่อนหน้าของผมไว้ว่า

ความคิดเห็นที่ 28 [ถูกใจ] [แจ้งลบ] ติดต่อทีมงาน

ต่อท่อแล้ว มันมืดลง, โฟกัสลำบาก????

ไม่ยากครับ
ไปบ้านหม้อ

ถ้าต่างจังหวัด ก็ร้านมอเตอร์ไซค์ (ใช่แล้วครับ! ร้าน MC)

ไปซื้อ "แถบ LED ตกแต่ง" สีขาวๆ แบบแผงยาว
มาพันหน้าเลนส์ ปรับมุมนิดนึงให้แสงมันรวมเป็นจุดหน่อย

ต้องโม' นิดนึง
LED มันใช้ไฟ 3 โวลท์ (volt, v)

รถ MC มันจ่ายไฟ  6v
รถยนต์ไฟแรงดัน 12v
เขาเลยต้องใส่ "ตัวต้านทาน" เพื่อลดแรงดัน & กระแส ลง

แต่ถ้าเราเอามาใช้กับถ่านไฟฉายก้อนเล็ก 2 ก้อนๆ ละ 1.5v
ตัวต้านทาน (resister, R) มันทำให้แสงสว่างน้อยลง

ก็หา R ค่าต่ำๆ  ช็อตคร่อมตัวต้านทานของเดิมนั่นซะ เพื่อให้แรงดันต่ำๆนี่ สามารถดันกระแสสูงๆผ่าน LED ได้
แสงจะสว่างขึ้นอีกเยอะ พอให้ได้โฟกัสเห็นถนัดขึ้น
แต่สว่างน้อยกว่าแฟลชมาก

ทำให้ "สี" ของสิ่งที่เราจะถ่าย ไม่ผิดเพี้ยนไป

ค่า R .. ตอบไม่ได้ว่าควรเป็นเท่าไหร่ เพราะมันขึ้นกับแถบ LED
ลองซื้อมาซัก 10-20 ตัว ..
ราคาตัวนึงไม่เกิน 1 บาท

จากคุณ : แมวเหมียวพุงป่อง
-----------------------------------------------------------------------------

ผมเลยได้เจ้าตัวนี้มา เป็นตัวต้นแบบครับ...ยังไม่แข็งแรงเท่าไหร่...

อุปกรณ์และวิธีทำง่ายมั่กๆ 200 กว่าบาท จบ....จะมาบอกวันหลังนะครับ...วันนี้ปล่อยภาพหลุดไปก่อน...อิอิ

จากคุณ : Skycool
เขียนเมื่อ : 21 ก.ย. 55 00:55:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com