Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

::::ฝากน้าๆช่วยพิณาครับ ชุดการเดินทางของแสงสี จากหยดน้ำ สู่กล้อง:::: ติดต่อทีมงาน

ถ่ายสะสมมาเรื่อยๆตั้งแต่ต้นเดือน พอดีเห็นว่ามีรูปที่พอดูได้อยู่บ้าง
จึงรวบรวมนำเสนอน้าๆเพื่อพิจารณาเป็นกระทู้เล็กๆสักกระทู้ในห้องกล้องนี้  

ตั้งคอนเซปต์เป็น แสงสีจากหยดน้ำสู่กล้อง ที่จริงก็คือการถ่ายมาโครหยดน้ำ
นั้นเองครับ แต่เนื่องจากชุดย่อยที่สองนั้น มีแสงสีเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย เลย
ตั้งชื่อไปแบบนั้น หากชื่อกระทู้ไม่หมาะสมหรือเวอร์ไปต้องขออภัยไว้ก่อนด้วย

อนึ่ง การถ่ายรูปแนวนี้ ส่วนใหญ่ได้แรงบันดาลใจมากจากที่ได้เห็นรูปหยดน้ำ
สวยๆที่น้าชูPshoosanit ได้เคยนำมาให้พวกเราชมนะครับ (ขออภัยที่เอ่ยนาม
พาดพิงนะครับ) ขอให้เครดิตและขอบคุณน้าชูไว้ที่นี้ด้วย

สรุป รูปจะแบ่งได้เป็นสองชุดย่อยครับ
- ชุดแรก เป็นการถ่ายจากหยดน้ำที่เกาะบนใบไม้กิ่งไม้
- ชุดที่สอง เป็นการถ่ายจากหยดน้ำที่เกาะบนวัสดุ

อนึ่ง หากน้าๆท่านใดมีรูปในแนวนี้ที่อยากร่วมโพสต์ ก็ขอเชิญร่วมโพสต์ได้
นะครับ เพราะอยากให้กระทู้เปิดกว้าง และเป็นพื้นที่หนึ่งสำหรับน้าๆที่อยาก
นำรูปมาร่วมนำเสนอเพื่อนสมาชิก  และน้าๆวิจารณ์ทั้งสองชุดนี้ได้เต็มที่
ครับ โดยส่วนใหญ่ของรูปได้พยายามคงค่า Exif ไว้อะครับ

รูปแรกชุดแรก ดอกกุหลาบในหยดน้ำ

.

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ย. 55 15:30:36

จากคุณ : thyrocyte
เขียนเมื่อ : 23 ก.ย. 55 15:18:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com