Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มือใหม่ DSLR เหมือนจะไปโดนอะไรเข้า โหมด M , TV ถ่ายแล้วมืดสนิท รวมถึงขอคำแนะนำชัตเตอร์สปีต ติดต่อทีมงาน

รบกวนน้าๆที่ห้องกล้องหน่อยนะค่ะ คือเป็นมือใหม่หัดถ่ายปกติถ่ายแต่โหมดออโต้ใช้เลนส์คิท แต่ช่วงนี้แฟนซื้อเลนส์ใหม่มาให้ เห็นว่าเราชอบถ่ายรูป เป็นเลนส์ canon 55-250 is  กับ EF 50mm f/1.8 ค่ะ(ใช้กับ 550D) ทีนี้อ่านวิธีวัดแสง iso รวมถึงสปีคชัตเตอร์ ยังไม่ค่อยเข้าใจ แต่อยากลองทำ ก็ลองตั้งค่าไปมา งูๆปลาๆปรากฏลองถ่ายแล้ว โหมด M กับ AV มืดสนิทเลยค่ะ เห็นภาพสิ่งของที่เราถ่ายแค่บางๆเหมือนเมฆครึ้มมาก เน้นดำซะ 95% อันนี้เราไปตั้งค่าอะไรผิดรึป่าวค่ะ ลองปรับไปโหมด ออโต้ ก็ถ่ายได้ปกติค่ะ รบกวนน้าๆช่วยนำทางให้ทีว่าไปทำอะไรผิดเข้า ขอบคุณมากๆนะค่ะ

อีกเรื่อง รู้สึกว่าสปีคชัตเตอร์ช้ามาก โดยเฉพาะตัวเลนส์ 50mm f/1.8 ถ่ายลูกมาแล้วมัวถี่มากๆ ต้องตั้งค่าตรงไหนให้ได้ชัตเตอร์ที่ไวขึ้น เนื่องจากไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกล้องแต่ชอบถ่ายรูปลูกมากพยายามศึกษาอยู่แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ พอเข้าใจเรื่อง iso บ้างเล็กน้อย ส่วนเรื่องวัดแสง.. พยายามอยู่ค่ะ >< น้าๆมีอะไรแนะนำให้มือใหม่ไก่กาคนนี้ยินดีน้อมรับฟังทุกด้านนะค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : กระต่ายเป้าหลง
เขียนเมื่อ : 28 ก.ย. 55 23:54:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com