Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

5DmkIII ระบบวัดแสงมีปัญหารึปล่าวครับ เทียบกับ mkII ติดต่อทีมงาน

อยากถามพี่ๆน้าๆที่ใช้5DmkIII หรืออัพเกรดมาจาก 5dmkII
อยากทราบว่าระบบวัดแสงมันต่างกันหรือมันมีปัญหารึปล่าวครับ

ผมไปลองกล้องที่ร้าน สภาพแสงเท่าๆกัน โฟกัสจุดเดียวกัน ใช้โหมดวัดแสงเดียวกัน เซ็ตค่าต่างๆเหมือนๆกัน

5dmkiii จะวัดออกมาจะunderหรือต่ำกว่า 5dmkII อยู่ 2/3-1 stop ตลอด
เทียบกับสภาวะแสงจริงด้วยสายตาแล้ว ผมว่า 5dmkIII วัดแสงผิดนะครับ
กล้องที่ลองก็เทสแล้วไม่มีปัญหาแสงรั่วด้วย เลยไม่แน่ใจว่ามีอะไรอื่นที่เราเซ็ตไม่ถูกต้องรึป่าว ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล ภาพจาก raw ไฟล์ใสมากครับ ใสถึง iso 6400 เลย ชอบมันก็ตรง iso นี่แหละ แต่ยังติดใจเรื่องการวัดแสงเพี้ยนของมันอยู่

จากคุณ : เบี้ยฟ้า
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 55 18:40:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com