Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

How to ..... แก้ปัญหาภาพที่มีความต่างกันของแสงมากๆ ด้านบนจ้า ข้างล่างมืด ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

ด้วยความรู้อันน้อยนิดนะครับ  แต่วันนี้ขอนำเสนอวิธีง่ายๆ ที่ง่ายเอามากๆ  และเหมาะสำหรับมือใหม่ และภาพที่ไม่ได้เน้น หรือจับผิดกันมากมายนะครับ

ก่อนอื่นเลย  เวลาเราถ่ายภาพตอนกลางวันที่แดดจัดๆ  จะมีความต่างกันของแสงมากๆ  

ให้เราเตรียมภาพ 2 ภาพครับ โดยภาพแรก  เราถ่ายโดยวัดแสงด้านล่าง ให้เห็นรายละเอียดส่วนล่างของภาพ  .........ซึ่งท้องฟ้าจะหายไป

ภาพที่สอง  จะเป็นภาพที่ทำให้มืดลง  อาจจะเกิดจากเราใช้ขาตั้งแล้ววัดแสงให้เห็นรายละเอียดภาพด้านบน  หรือถ่ายเป็น raw แล้วมาดึงให้under หรือปรับให้มืดในps เลยก็ได้ครับ ทั้งนี้แล้วแต่คุณภาพของรูปที่ต้องการครับ

ขั้นแรก เปิดภาพทั้ง2ขึ้นมาครับ  
ภาพนี้ผมใช้ขาตั้งถ่าย 2 ภาพนะครับ

จากคุณ : Dayookjia
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 55 20:16:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com