Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ดวลกันหมัดต่อหมัด ป้าเอ๋ปะทะน้าชาลี FUJIFILM X PRO-1 ปะทะ CANON 5DmarkII ติดต่อทีมงาน

กราบสวัสดีน้าๆป้าๆชาวพันทิปทุกท่านอีกครั้งครับ จั่วหัวกระทู้ขึ้นมาชื่อดุเดือดเหลือเกิน กรั้กๆๆๆ ไม่มีอะไรรุนแรงขนาดนั้นนะครับ
บังเอิญผมไปโพสรูปจากกล้องใหม่ของป้าเอ๋เค้า แล้วมีคนสนใจจะให้ผมรีวิวหลายคน  กรั้กๆๆ
เรื่องนี้ไม่ถนัดเลยแต่ก็รอน้าโอ๋ยังไม่เห็นวี่แววว่าจะขยับมาทางฟูจิฟิลม์ซักที  เป็นว่าผมรีวิวพอเรียกน้ำย่อยนะครับเพราะความรู้เรื่องกล้องน้อยเต็มที

หลังจากที่ผมว่างเว้นจากการตั้งกระทู้ในห้องกล้องไปเสียนาน  จริงๆผมก็ไม่ได้ว่างเว้นจากห้องกล้องอย่างเดียว
แต่ยังว่างเว้นจากการถ่ายภาพมานานพอสมควรด้วย สาเหตุหลักๆก็คือกิจกรรมปั่นจักรยานออกกำลังกายเพื่อการชะลอความร่วงโรยของสังขารของผมเอง
มันเป็นช่วงเวลาที่ทับซ้อนกับการถ่ายภาพพอดิบพอดี  ครั้นจะแบกกระเป๋ากล้องไปด้วยตอนปั่นจักรยานเผื่อแวะถ่ายรูปชมธรรมชาติสูออากาศบริสุทธิ์ มันก็ฟังดูเก๋ไก๋ดีในความคิด
แต่เอาเข้าจริงการสะพายกระเป๋าบรรจุ 5DmarkII กับเลนส์ L ตัวเก่งติดสอยห้อยตามไปในกิจกรรมแบบนั้นด้วยเป็นเรื่องลำบากลำบนในเชิงปฏิบัติ
ทำให้สองสามเดือนมานี้ผมแทบไม่มีภาพถ่ายมาอวดมาโชว์ในห้องกล้องกันเลย..

ดังนั้นความคิดในการหากล้องเล็กๆเพื่อไม่ลำบากลำบนนักกับการใส่ในกระเป๋าใต้หลักอานจักรยานก็เกิดขึ้น
ที่เล็งๆไว้ก็เป็นมิเลอร์เลสที่  "เขา"   อ้างกันว่าไฟล์มันดีกว่า หรือพอๆกับ DSLR แนวเรโทรนิดๆ บาลานซ์ของการจับถือดีไม่ใช่เล็กจนจับไม่ถนัดต้องไปซื้อกริบจับเพิ่มอันนั้นไม่เอา

ที่สำคัญห้อยคอติดตัวท่องเที่ยวแล้วไม่เกะกะ!!

แล้วในที่สุดก็มีกล้องตัวนึงที่ตรงสเป็คที่ผมเลือกไว้ในใจทุกอย่าง "FUJIFILM X PRO-1"

สำคัญคือมีเสียงลือเสียงเล่าอ้างว่ามีคนขาย 5DmarkII D700 หรือ D3s ไปใช้เจ้าตัวนี้แทนหลายคนแล้ว

ที่สำคัญกว่า "เขา" ลือกันว่าไฟล์มันดีพอๆกับ"กล้องฟูลเฟรม"    

อย่างที่รู้ๆกันอยู่ครับสเปคเขามีไว้หลอกขายของ  เป็นว่าเรื่องที่เล่าลือกันมานั้นจะจริงหรือไม่อย่างไร เดี๋ยวจะพิสูจน์ให้ดูแบบ"ช๊อตต่อช็อต" ในระดับการงานของยูสเซอร์เดินเที่ยวเดินถือถ่ายทั่วๆไปครับ

จะไม่มีการควบคุมแบบเข้มงวด อย่างการวางขาตั้ง ควบคุมแสงเป๊ะๆ    ซึ่งคำตอบที่จะได้รับของแต่ละคนนั้น  "แน่นอนครับมันไม่มีทางไปในแนวทางเดียวกัน"

มันขึ้นกับไลฟ์สไตล์ และสุนทรีย์ภาพส่วนบุคคลเป็นสำคัญ ว่าสิ่งไหนจะมีคุณค่าในมูลค่าเพียงพอกับใคร และไม่มีค่ากับใคร

จากคุณ : Salt Cat
เขียนเมื่อ : 14 ต.ค. 55 21:01:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com