Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนช่วยให้ความเห็นระหว่าง OM-D, EPM2, และ E-PL5 ให้หน่อยนะคะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ กำลังจะซื้อกล้องค่ะ ปกติถ่ายแต่กล้องดิจิตัลธรรมดาๆ แต่คราวนี้อยากจะซื้อ mirrorless ค่ะ ถือว่ามือใหม่ด้านนี้เลย ตอนแรกที่คิดจะซื้อก็ลองอ่านดูหลาpๆตัวเช่นของ Nikon, Canon, Sony, Olympus ค่ะ (แต่ด้วยความรู้ด้านนี้ที่ไม่ค่อยมี อ่านไปก็เลยงงๆบ้าง) ตอนนี้ตัดมาแล้วเหลืออยู่ 3 ตัวเลือกค่ะ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นตัวไหนดี ระหว่าง OM-D, EPM2, และ E-PL5 ค่ะ

ตอนแรกกะว่าอาจจะซื้อ OM-D แต่พออ่านข้อมูลดูเหมือนว่าอีกสองตัวเลือกที่เพิ่งออกมานั้นคุณภาพก็ออกมาได้ดีเช่นกัน เห็นบางท่านบอกว่ารูปของ EPM2 ก็ดีไม่แพ้ OM-D และคุณภาพกล้องก็ดีได้ใกล้เคียงกับ OM-D เลยเกิดอาการสับสนว่าควรจะเป็นตัวไหนกันแน่ เพราะราคาค่อนข้างจะห่างกันอยู่ ความต่างของราคาเหมาะสมกับความแตกต่างของคุณภาพกล้องหรือไม่ค่ะ ตอนนี้เก็บเงินจนสามารถซื้อ OM-D ได้ค่ะ แต่ก็ยังลังเลอยู่อย่างเช่นว่าถ้า EPM2 ซึ่งถูกกว่า OM-D อยู่ีหลายบาท แต่ถ้าคุณภาพทั้งเรื่องของรูปและตัวกล้องพอๆกับ OM-D แบบนี้จะยังควรเลือก OM-D หรือเปล่าคะ ข้อเด่นของ OM-D ที่แตกต่างที่เห็นชัดคือ กันสั่น 5 แกน หรือเปล่าคะ

อยากซื้อกล้องและก็ใช้ไปนานๆค่ะ ไม่อยากซื้อมาแล้วค่อยขายแล้วไปซื้อตัวใหม่ค่ะ รบกวนช่วยแนะนำและให้ความเห็นด้วยนะคะ

ปล. มีอย่างนึงที่อยากทำมาตั้งแต่เด็กๆแล้วคือ ถ่ายดาว ค่ะ ตอนเด็กๆเคยไปเที่ยวแล้วเห็นดาวเต็มท้องฟ้า สวยมากค่ะ แต่เอากล้องที่ตอนนั้นมียกมาถ่าย ก็แน่นอนค่ะ ถ่ายไม่ได้ ดำมืดตื๊ดตื๋อเลย :) เลยขอถามคำถาม (อาจจะดูเป็นคำถามโง่ๆ หน่อยนะคะ แต่ไม่ทราบจริงๆค่ะ) กล้องทั้งสามตัวเลือกนี้ ใช้นำมาถ่ายดาวได้หมดใช่มั้ยคะ ขึ้นกับว่าเราเลือกเลนส์มาใส่ให้ถูกใช่รึเปล่าคะ แล้วควรจะเป็นเลนส์ประะมาณไหนหรอคะ เคยเห็นในบางเว็บบอกว่า fish eye ถ่ายได้ แต่อย่างอื่นก็ถ่ายได้ใช่ไหมคะ คำถามใน ปล นี้อาจดูเกินตัวสำหรับมือใหม่ แต่ขอทราบคร่าวๆเป็นแนวทางไว้ค่ะ จะฝึกไปเรื่อยๆจนกว่าจะถ่ายได้ค่ะ

ขอบคุณนะคะ

จากคุณ : Musics
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 55 22:24:11 A:171.4.161.68 X: TicketID:269629

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com