Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>>มาโครฝึกหัด ตอน เริ่มต้นฝึกซ้อมแบบเต็มรูปแบบเริ่มจากพื้นฐานที่ถูกต้องของการถ่ายมาโครในรูปแบบของ อ.คนบางปะอิน<<< ติดต่อทีมงาน

วันนี้เป็นวันหยุด จึงได้มีโอกาสดี ได้เริ่มต้นฝึกหัดการถ่ายภาพแบบจริงจังกับ อาจารย์ หนุ่ม (คนบางกระทุ่ม)
โดยวันนี้ ได้ฝึกซ้อมแบบเต็มรูปแบบ  เริ่มจากพื้นฐานที่ถูกต้องของการถ่ายมาโครในรูปแบบของ อาจารย์คนบางปะอิน  ตามที่ อาจารย์หนุ่ม (คนบางกระทุ่ม) ได้รับการถ่ายทอดมา

และถือเป็นความโชคดีมากๆๆของผม ที่วันนี้ อาจารย์คนบางปะอิน ได้เดินทางมาธุระที่ กทม. จึงได้แวะเข้ามา เยี่ยมเยียน และได้ แนะนำเทคนิค ต่างๆเพิ่มเติม ให้ พร้อมทั้งพูดคุย ให้กำลังใจ  ถือเป็นโอาสและโชคดีมากๆของผมครับ

และวันนี้ การฝึกฝน เริ่มด้วยหลักการของการเข้าหาแบบเพื่อถ่ายภาพ  ซึ่งเป็นพื้นฐานเริ่มต้นที่สำคัญมากๆๆสำหรับการถ่ายภาพแนวMacro & Close up
หลักการที่ อ.หนุ่ม(คนบางกระทุ่ม) ให้มาก็คือ
1.การฝึกเข้าแบบให้กล้องและเลนส์ ขนานกับ ตัวแบบ เพื่อให้คมชัดทั้งตัวแบบ
2.การฝึกควบคุมฉากค่า F เพื่อให้พื้นหลังละลายๆ ไม่รก รบกวนแบบ
3.การถือกล้องให้มีความมั่นคง นิ่ง ไม่สั่นไหว เพื่อให้ได้ภาพคมชัด

และหลักสำคัญในหลักการทั้งหมด ก็ดำเนินการ โดยการถ่ายภาพด้วยแสงธรรมชาติ

ผลเป็นประการใด ขอเชิญทุกท่านรับชมครับ หากมีข้อผิดพลาดประการใด ผมขอน้อมรับ คำชี้แนะ และการติชม จากน้าๆทุกท่าน แต่เพียงผู้เดียว ด้วยความยินดีครับ

และกระทู้นี้ ก็ถือเป็นการ ส่งการบ้าน  อ.หนุ่ม (คนบางกระทุ่ม) ด้วยนะครับ อาจารย์

อีกทั้ง ขอขอบคุณอาจารย์คนบางปะอินมากๆครับ ที่กรุณาแนะนำ เพิ่มเติมให้ด้วยตัวเองครับ ขอบพระคุณครับ

จากคุณ : <เป็นไท>
เขียนเมื่อ : 24 ต.ค. 55 00:30:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com