Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[[ แนะนำเทคนิค LR ]] ขออนุญาตแนะนำเทคนิคเล็กน้อยๆในการช่วยย่นระยะเวลาการ Process รูปของ Lightroom ครับ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นเลยก็ต้องขอออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้เก่งอะไรมากมายนะครับ แต่อยากจะนำเทคนิคที่เพิ่งใช้มาแชร์กันน่ะครับ

** ถ้าคอมพิวเตอร์ใครเร็วอยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องทำก็ได้นะครับ **

ปัญหา : เมื่อเราทำการ import รูปเข้ามาใน LR แล้ว และเราจะต้องการเลื่อนรูปเพื่อทำการ process แต่ละรูปจะพบว่า เมื่อเลื่อนรูปครั้งหนึ่ง ก็จะต้องเจอกับหน้าจอ loading หมุนอยู่ติ้วๆ ซึ่งก็จะกินเวลาซักเล็กน้อย (ตรงนี้โปรแกรมจะ render ภาพที่ 100% ให้เราครับ) หากมีรูปจำนวนมาก กว่าเราจะปรับแต่งรูปได้แต่ล่ะรูปก็จะต้องรอทุกครั้ง ก็จะกินเวลาไปไม่ใช่น้อยครับเลยใช่มั้ยครับ

ปล. notebook ผม อาจจะไม่เร็วมากนะครับ แต่ harddisk เป็น SSD (เขียนอ่านข้อมูลได้วินาทีล่ะ 100 MB ขึ้นไป) เลยคิดว่าไม่น่าจะช้าจาก harddisk
Core 2 2.26Ghz (P8400)
Ram 4GB
Harddisk SSD Corsair 120GB

จากคุณ : maykungth
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 55 12:07:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com