Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++ กฏเหล็ก ของ คนถือกล้อง !!!! ++++ ติดต่อทีมงาน

จริงๆ ก็ไม่ได้จะให้เป็นกฏอะไรหรอกครับ

พาดหัวให้มันตื่นเต้นๆ เรียกลูกค้าเท่านั้นเอง  

อยากจะรวบรวม เรื่อง จรรยาบรรณ ของคนถ่ายภาพ เอาไว้หนะครับ
ไม่ว่าจะระดับ หัดถ่าย ไปจนถึง ระดับ หากินกับกล้อง

ปลาเน่าตัวเดียว ทำให้ปลาตายทั้งบ่อ ฉันใด

ตากล้องที่มีพฤติกรรมเน่าๆ คนเดียว  
ก็ทำให้คนที่ถือกล้องทั้งวงการ  ดูเน่า ไปด้วยฉันนั้นครับ  

สมัยนี้ ใครๆก็มีกล้อง ไปที่ใหนก็จะมีแต่คนถือกล้อง
เดินสวนไปสวนมาเต็มไปหมด

แต่น้อยคนนัก ที่จะิคิด จะสำนึกได้ว่าสิ่งใหนควรทำ  สิ่งใหน ไม่ควรทำ

ผมจึงอยากจะขอรวบรวมความคิด ของ พี่ๆ  น้องๆ  น้าๆ  
มาสร้างเป็นบรรทัดฐาน ของสังคมคนถ่ายภาพ

ว่าพฤติกรรม  อย่างใหนไม่ควรทำ  อย่างใหนทำได้  
อย่างใหนห้ามทำเด็ดขาด  
อย่างใหน มีมารยาท อย่างใหนเสียมารยาท  

ถ้าเป็นไปได้ ก็ สร้างให้มันมาเป็นบัญญัติ เป็นกฏเหล็ก ของคนถือกล้อง

เผยแพร่ไปให้ทั่ว  ทุกเวปไซท์ถ่ายภาพ   ทุก FB

ถ้าผมแต่งหนังสือสอนถ่ายผม ผมก็จะเอากฏนี้
แปะอยู่บนหน้าแรกหนังสือสอนถ่ายภาพของผม  

ถ้าใครเปิดคอร์สสอนถ่ายรูป ก็อยากจะให้สอนเรื่องพวกนี้ไว้ด้วย  
ทั่วทุกสถาบันการถ่ายภาพ เลยครับ  

ใครรับไม่ได้กับกฏเหล่านี้ ก็อย่ามาหัดถ่ายภาพเลยครับ    

ผมไม่อยากให้มีตากล้อง มารยาททราม ออกมาในสังคม  

ผมไม่อยากเห็นการประนามพฤติกรรมคนห้อยกล้อง
ที่มีพฤติกรรมสั่วๆ ไม่ว่าจะเป็น facebook  โทรโข่ง  ห้องกล้อง  
หรือที่ใหนๆก็ตาม

ใครมีความคิด ว่าสิ่งใดควรทำ  สิ่งใด ไม่ควรทำ  
ก็เขียนลงมาได้เลยครับ

จะได้ช่วยกันคิด ช่วยกันหล่อหลอมมันออกมา
เพื่อสรุปออกมาเป็นกฏเหล็ก ของพวกเรา

ช่วยๆกันแชร์ครับ  พอคนได้เห็น ได้อ่านเยอะๆ  อย่างน้อยๆมันก็ซึมซับลงไปบ้าง
ก็จะมีคนที่ทำผิดพลาด เพราะไม่รู้    น้อยลงๆๆครับ  

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ย. 55 17:37:08

แก้ไขเมื่อ 08 พ.ย. 55 13:13:34

จากคุณ : tamrong
เขียนเมื่อ : 8 พ.ย. 55 09:00:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com