Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ยิ่งค่า F สูง ภาพยิ่งสั่นไหวง่าย รึเปล่าครับ? ติดต่อทีมงาน

สวัสดีอีกครั้งครับ

คือ เมื่อวานนี้ ผมนั่งรถไฟฟ้าไปกับชาวกรุงเทพอีกเต็มขบวน

ไปถ่ายภาพนี้มาครับ ก็ใช้โหมด TV เพราะกะว่าจะเอาซัก 15 วิ ให้ไฟมันไม่ขาดเส้น

กล้องมันก็ดันค่า F ให้แคบสุดกู่ที่ F22 เพื่อที่จะได้ ISO 100 และเวลา 15 วิ พอดี

ผมก็คิดว่า ไม่เป็นไรมั้ง

ดีซะอีก ยิ่งค่าFสูงๆ เส้นไฟก็จะยิ่งเส้นเล็กๆ ซึ่งชอบเป็นการส่วนตัวครับ

วันนั้น รถวิ่งกันครึกครื้น ผมยืนอยู่ตรงสะพาน
รู้สึกได้ถึงแรงสั่นนิดๆ แต่คิดว่า คงไม่เป็นไร จะหาอะไรมาถ่วงขากล้อง
ก็ไม่มี เลยถ่าย และถ่ายเสร็จก็ไม่ได้เปิดดูครับ ไม่ได้เช็คภาพที่ 100%

รีบตั้งรีบถ่าย เพราะเห็นน้าๆอีกสองสามท่านอยู่แถวนั้น
เผื่อจะอยากมาถ่ายมุมนี้มั่ง

มาครั้งนี้  มาถ่ายซ่อมจากการมาครั้งก่อน ที่มันยังมีมุม
ที่ยังติดใจอยู่ ก็คือมุมนี้ล่ะครับ

ดุภาพทีแรก ก็ชอบ ที่มีเส้นสีฟ้าในภาพ ตัดกับโทนสีร้อนๆรอบตัวมัน
(คาดว่าจะเป็นไฟหน้ารถยนต์ ที่เกาะกลุ่มมากับมอเตอร์ไซค์)

แต่มาดูแบบใหญ่ๆ
ภาพมันสั่นครับ เบลอซะมากเลย ไม่แน่ใจว่าค่าเอฟยิ่งแคบมากๆ
ภาพมันยิ่งสั่นง่าย เพราะเส้นแสงที่เข้ามาในเซ็นเซอร์มันเล็กนิดเดียว รึเปล่า?

หรือเพราะจังหวะนั้น ผมเอาผ้าไปปิดตรงช่องมองภาพ ก็ไม่แน่ใจ
แต่จำได้ว่าไม่ได้ปิดโดนกล้องนะครับ

ปล.ภาพมันโดนย่อหนักหน่อยนะครับ ไม่ว่ากันสำหรับ 200 K

รบกวนด้วยครับ

จากคุณ : เป็ดสวรรค์
เขียนเมื่อ : 8 พ.ย. 55 23:54:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com