Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(((ตู้เอกสาร))) กฎเหล็กน้ำพี้...ในการรีทัชของผม (กระทู้สด) ติดต่อทีมงาน

อ่าส์....เข้มข้นๆครับเข้มข้นช่วงนี้

วันนี้ผมมาแชร์แนวคิดในการรีทัชภาพในสไตล์ของผม "เผื่อจะเป็นประโยชน์"
แด่หลายๆท่าน ที่กำลังเรียนรู้ในส่วนของงาน post process หลังจากถ่ายภาพมาแล้ว

เนื้อหาหลักคงจะพูดถึงเรื่องการรีทัชภาพคนนะครับ ภาพด้านล่างนี้ผมได้แนบภาพก่อนแต่งมาให้ดูด้วย

จะเห็นว่ามีการเปลี่ยนแปลงไปค่อนข้างมากในส่วนของโครงสร้างใบหน้า เป็นเหตุผลด้านการฝึกครับ

รีทัชเอามันส์เพื่อการฝึก ด้วยประสบการณ์อันน้อยนิดของผมในด้านการรีทัช ผมพอจะสรุป

หลักการในการรีทัชสำหรับภาพแนว Portrait ได้ดังนี้...

1. สร้างลักษณะของแบบ ในอุดมคติ

1.1-จัดการกับสิว-เสี้ยนจนไปถึงร่องรอยอันไม่น่าพิศมัยให้เกลี้ยง
   ผมไม่ได้หมายความว่าต้องลบทุกอย่างที่เป็นจุดด่างออกให้เกลี้ยง แต่เราควรทิ้งบางอย่าง
   เอาไว้ เช่นไฝ หรือสิ่งใดที่มีมาตั้งแต่เกิด มีมาอยู่แล้ว เพื่อทำให้ภาพดูสมจริงมากขึ้น
   ผมมองว่า การทิ้งตำหนิเล็กๆน้อยๆไว้ในงาน จะทำให้งานศิลปะน่าค้นหามากขึ้น
   และไม่สมบูรณ์แบบจนเกินไป

1.2-เกลี่ยผิวให้เนียน แต่อย่าให้เนียนจนดูเป็นผิวพลาสติก
   หลังๆผมเห็นหลายงานมากที่เกลี่ยผิวเนียนจนดูผิดเพี้ยนจากความเป็นมนุษย์ไป
   ผมไม่แน่ใจว่าเป็นค่านิยมหรือเปล่า เช่น ค่านิยมที่ว่า "ผิวยิ่งเนียนเท่าไหร่ยิ่งดี"
   ผมไม่ได้บอกว่ามันผิดนะ แต่ในความคิดผม ผมว่าผิวของคนมีรูขุมขนอยู่
   เวลาเรามองผิวคนจริงๆ ต่อให้ผิวคนนั้นจะเนียนแค่ไหน เราก็ยังจะเห็นว่าเป็น
   ผิวของมนุษย์ ที่มี texture ของรูขุมขนอยู่ ผมเข้าใจว่าบางทีเราก็ควบคุมเองไม่ได้มาก
   เพราะหลายท่านใช้ Portraiture และมันก็คำนวณมาให้แบบนี้ แต่ยังไงก็ตาม
   ผมขออ้างอิงจากหลายงานที่เป็น Brand Culture ดังๆ การเกลี่ยผิวที่ดี
   ควรเกลี่ยให้ยังรู้สึกถึงรูขุมขนครับ

1.3-เสริมจุดเด่น ลดจุดด้อย
   มาถึงตรงนี้ ผมจะพูดถึงเรื่องโครงสร้างใบหน้า และการแต่งหน้าให้แบบผ่านโปรแกรม
   ในส่วนของการปรับแต่งโครงสร้างนั้น แต่ละท่านต่างมีสเป็คของผู้หญิงในอุดมคติใช่ไหมครับ
   นั่นแหล่ะครับหลักการในการรีทัชโครงสร้างสรีระ แต่พยายามอย่าดึงเยอะจนเสียอัตลักษณ์
   ของแบบมากไปนะครับ ตรงนี้ค่อนข้างอันตราย (คืออย่าดึงเยอะเหมือนภาพด้านล่างครับ
   ผมทำเอามันส์ 555+)พยายามปรับให้ดูเป็นธรรมชาติของแบบครับ ส่วนในด้านการแต่งหน้า
   ก็เช่นสีของลิปสติก ความคมของอายส์ไลน์เนอร์ สีของดวงตา เป็นต้นครับ

1.4-ปรับ Mood&Tone และ Skin Tone
   ในส่วนนี้จะเป็นการปรับสีให้กับภาพ และผิวของแบบตามความชอบของแต่ละคนครับ
   หลักการในการปรับนั้น ให้ดูหลักๆที่สีในส่วนไฮไลท์ และสีในส่วนของชาโดว์
   ง่ายๆคือสีในส่วนสว่างและในส่วนมืด พยามแมทช์ชิ่งคู่สีให้คล่องครับ บางทีเราอาจ
   หาข้อมูลในส่วนของอารมณ์และความหมายของสีต่างๆที่มีอยู่มากมายในโลก
   เป็นข้อมูลในการตัดสินใจในการแมทช์ชิ่งสีให้เกิดอารมณ์ต่างๆในภาพอย่างที่เราต้องการ

จากคุณ : ตู้เอกสาร
เขียนเมื่อ : 13 พ.ย. 55 13:40:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com