Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

:+:+:+:+:+:-> Close Up & Macro ปลายสัปดาห์ - แชร์รูป แชร์ไอเดียกันครับ <-:+:+:+:+:+: ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับน้าๆ กระทู้นี้เป็นกระทู้แจมภาพมาโคร โคลสอัพ ที่เกิดจากการคุยกับน้าๆหลายๆท่านอาทิเช่น น้า Skycool น้าฟูบิ น้า Magicwrap และน้า pakame ว่า การถ่ายภาพมาโครเป็นที่นิยมกันมาก น้าๆมีภาพอยู่ในสต็อกกันมากมาย มีน้าใหม่ๆเข้ามาถ่ายมาโครกันมาก (อาทิเช่นตัวกระผม)

พวกเราจึงอยากเปิดกระทู้เพิ่ม เป็นกระทู้เล็กๆๆ เพื่อร่วมสนุกกันเพิ่ม แจมภาพที่ถ่ายกันไว้เพิ่มเติม ในวันปลายสัปดาห์ครับ

ทั้งนี้แนวคิดเรื่องกระทู้แจมวันศุกร์นี้ ได้สอบถามผู้อาวุโสหลายท่าน อาทิเช่น น้าชู(Pshoosanit) น้าหมอ LVP@HEART น้ารักษ์ raksapondet และน้าคุณแหลม แล้วก็เห็นดีด้วยว่า น่าจะทดลองตั้งกระทู้กันดู

กติกาง่ายๆ
1.โพสต์ภาพอะไรก็ได้ครับ แต่ขอเป็นภาพมาโคร หรือโคลสอัพ
2.จะบรรยายประกอบภาพมากน้อยอย่างไรก็ได้ครับ หรือจะร่วมแจมภาพโดยไม่บรรยายเลยก็ได้ครับ
3.ไม่ต้องเป็นรูปที่ดีที่สุด หรือรูปที่เพอร์เฟค์ตามหลักการถ่ายก็ได้ครับ
แต่เป็นรูปที่เราชอบที่สุด (จะบรรยายด้วยว่า ทำไมชอบก็ได้นะครับ หรือไม่บรรยายก็ไม่เป็นไร)
4.จะโพสต์กี่รอบก็ได้ครับ เวลาเข้ามาเพิ่มความเห็น คอบความเห็น จะโพสต์รูปเพิ่มอีกกี่รูปก็ได้
5.สำหรับน้าๆ ที่มีความประสงค์ จะรับคำวิจารณ์เพื่อรับมุมมองทางด้านเทคนิคจากน้าท่านอื่นว่า รูปนั้นๆ หากเป็นน้าท่านอื่นถ่าย จะปรับกล้องหรือปรับมุม แตกต่างจากน้าไปอย่างไร ก็ช่วยระบุในคห.ของรูปนั้นครับว่า
(รูปนี้ขอความเห็น)

แต่โดยทั่วไป จะถือเป็นรูปแจมโพสต์กันเข้ามาสนุกๆนะครับ

และสำหรับน้าๆที่มือใหม่ ก็ไม่ควรเกร็งครับ แจมรูปเข้ามาเลย เพราะผมก็มือใหม่เช่นกัน และภาพที่จะเปิดกระทู้ 4 ภาพต่อไปนี้ ก็เป็นภาพมาโครขั้นพื้นฐาน ธรรมดาทั่วไป นะครับ แจมกันเข้ามาได้เลยครับ

ภาพที่ 1 จากสวนสุขภาพกระทรวงสาธารณสุขครับ

จากคุณ : thyrocyte
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 55 07:57:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com