Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำชุดเลนส์+อุปกรณ์สำหรับภาพมาโครหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

สมมตินะครับสมมติ

สมมติว่าถ้าผมจะซื้อเลนส์ 100mm Macro L ของหนอนมาใช้กับ 60D

แล้วผมควรจะมีอุปกรณ์เสริมใดบ้างเพื่อที่จะให้ได้ภาพมาโครที่มีกำลังขยายที่น่าตื่นตาตื่นใจ และมีคุณภาพของภาพอยู่ในระดับดี - ดีมาก (คุณภาพของภาพที่ตัดตัวแปรจากผู้ถ่ายออกไปนะครับ)

ที่ตั้งกระทู้ถามเพราะไม่ทราบมากนักครับว่า อุปกรณ์ที่ควรจะมีทั้งหลายนั้นมีอะไรบ้าง ที่เคยเห็นเพียงผิวเผินก็พวกท่อต่อ, แฟลชวงแหวน, รางเลื่อน(เรียกถูกมั้ยนะ)

เลยอยากทราบแบบจำกัดในหัวข้อการถ่ายมาโครนี้ครับว่า ถ้าเราสามารถซื้อหาอุปกรณ์ต่างๆ นั้นได้ ควรซื้อหาอะไรมาบ้าง เพื่อให้ได้ครบชุดครับ

ไม่แน่ใจว่าจะมาม่าหรือล่อเป้าหรืออะไรหรือไม่ แต่ถามเพราะสงสัยจริงๆ โดยส่วนตัวชอบถ่ายภาพมาโครครับ อยากได้คำตอบเอาไว้เป็นเป้าหมาย เพ้อฝัน เผื่อสักวันจะมีอุปกรณ์ต่างๆ ในครอบครองได้ครับ

ย้ำอีกครั้งว่าสมมตินะครับ แหะๆ...

หมายเหตุ : แน่นอนว่าผมก็จะลองหาข้อมูลดูบ้างเช่นกันในอินเทอร์เน็ตที่กว้างใหญ่นี่ แต่อยากได้ความเห็นจากพี่ๆ น้าๆ ในห้องกล้องด้วย หวังว่าจะได้รับคำแนะนำตามสมควรนะครับ

ขอบคุณมากครับผม

จากคุณ : monboy01
เขียนเมื่อ : 17 พ.ย. 55 17:59:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com