Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เห็นประนามช่างภาพกันจัง แล้วเจอลูกค้าแบบนี้จะประนามบ้างได้ไหม ??? ติดต่อทีมงาน

โดนลูกค้าเบี้ยวยกเลิกงานเนื่องจาก @#!@#! (อ่านรายละเอียดข้างล่าง)
แล้วช่างภาพจะเรียกร้องกับใคร
สุดท้ายก็ต้องปล่อยมันผ่านไป
ไม่ใช่ไม่เสียทรับครับ เสีย ขาดรายได้เนื่องจากปฎิเสธงานที่ชนวันเดียวกัน

[ แจ้งก่อนว่าผมถ่ายรูปมาเกือบ4ปีเป็นช่างภาพระดับกลางแต่ยังไม่ได้รับงานจริงๆจังๆแต่ก็มีเพื่อน , คนรู้จัก มาขอว่าจ้างให้ถ่ายงานพิธีให้เป็นระยะ ซึ่งผมรับงานฟรีมา 4-5งาน กล้าพูดแบบไม่อายปากว่าดูดีกว่า ช่างหลายๆคนที่รับเงินเต็ม แต่ยังไม่ถึงขั้นเทพ (ที่ไม่รับงานอย่างจริงๆจังเพราะกลัวจะมีดราม่าเหมือนบางคนในนี้)
และมาเริ่มรับเงินครั้งแรกจากงานแต่งน้องที่รู้จักคนนึงซึ่งผมถ่ายงานหมั้นให้ฟรีไปแล้วตอนงานหมั้นน้องเค้าก็พูดว่าถ้าแต่งจะจ้างพี่นี่แหละแต่ต้องรับเงินด้วยนะผมก็ยังคิดแค่ครึ่งเดียว(ครึ่งของครึ่ง งานเต็มวันคิดแค่ครึ่งของครึ่งวัน) ไม่พอไปถึงงานก่อนเจ้าสาวและช่างแต่งหน้าชั่วโมงกว่างานท่ได้เงินวันแรกทำงานตั้งแต่ 08.30 - 17.30 (งานเสร็จน้องเค้าขอบคุณทีมงานทุกคนยกเว้นช่างภาพ). . . หลังจากนั้นก็มีคนรู้จักติดต่อมาจ้างงานเรื่อยๆ ก็แฮปปี้ดีกับรายพอกินขนม]
...............................................................................................................................
เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว มีน้องที่รู้จักคนนึงได้สอบถามผมเพื่อว่าจ้างถ่ายงานขึ้นบ้านใหม่เต็มวัน (เริ่มงาน 09.00 จนงานจบช่วงดึก)
ซึงในตอนแรกได้ตกลงกันเรียบร้อยจนถึงแผนที่ของงานซึ่งน้องเค้า บอกว่าจะแจ้งโดยมีการขอเบอร์โทรเพื่อแจ้งที่อยู่อีกที (งานนี้จ้างวงดนตรีชื่อดังในภาค ซึ่งราคาค่าจ้างเกิน 3-5หมื่นบาทต่องาน)

ผ่านไป 2-3 วันมีลูกค้าอีกรายโทรมาติดต่อให้ถ่ายงานแต่ง ซึ่งวันชนกันกับงานนี้ ผมจึงแนะนำเพื่อนช่างภาพพร้อมพอร์ทงานไปให้ลูกค้าตัดสินใจ

จนถึงเมื่อวานนี้ (ประมาณเกือบเที่ยงคืน)น้องเค้าได้ติดต่อเข้ามาอีกที
ช่วงแรกก็คุยเรื่อยเปื่อยพอคุยได้ซักพักน้องเค้าขอลดราคาผมก็ตอบไปแบบไม่ซีเรียสว่าราคาที่แจ้งไปพี่ก็ลดให้ในราคาครึ่งวันแล้วนะ(ในฐานะที่รู้จักกันห่างๆ)
น้องเค้าถามผมผมว่า 1000บาทไหวไหม(ตอนแรกเข้าใจว่าลดอีก1000) ผมก็ยังตอบแบบติดตลกไปว่า เงินค่าจ้างครึ่งวัน ขนหน้าแข้งไม่ร่วงหรอกกก

น้องเค้าตอบกลับมาว่า เงินน่ะขอป๊ามาแล้วบอกป๊าว่า(เยอะกว่าที่ผมเรียกค่าจ้าง)"แต่น้องเอาไปใช้หมดแล้ว ตอนนี้ไม่มีตังค์เลย"

พอผมอ่านข้อความเกิดความรู้สึก @#!@#! (บรรยายไม่ถูก)แต่ก็ยังคุยกับน้องเค้า บอกว่าราคานี้จริงๆได้ครึ่งวันเองเนี่ย ถ้าคนอื่นรู้ว่าพี่รับราคานี้ พี่โดนว่าแน่ๆ ไปตัดราคาเค้า(คนรู้จักกันเลยลดราคาให้)

น้องเค้าบอกไม่เป็นไรงบน้อย ตอนนี้งบหนูน้อยจริงๆๆๆ(ก็เอางบไปใช้หมดแล้วนี่นา -.- ) "เด๋วแอ็บเอาเด็กแถวบ้านไปเป็นตากล้อง 5555กล้องมี จัดไป"

ผมตอบไปว่า "กำมีลูกค่าคนอื่นจ้างพี่วันนี้เหมือนกัน พี่ปฎิเสธเค้าไปแล้วด้วย - -"

น้องเค้าบอกว่า งบน้อยไม่คิดว่าจะเกินนี้จริงๆ (1000บาท เริ่มถ่าย9โมงเช้าถึงงานขึ้นบ้านใหม่เลิก) ขอโทษจริงๆ

ผมไม่ได้ตอบอะไรเพราะไม่รู้ว่าจะตอบอะไรดี

----------------------- และน้องเค้าก็ออฟไป ------------------------------

ถ้าถามว่ากรณีนี้พลาดตรงไหนรู้ไหม ผมรู้ครับ "ไม่ได้ขอมัดจำลูกค้าก่อน"
ยังไงเพื่อนๆก็เก็บไว้เป็นกรณีศึกษานะครับ
1.ผมยังไม่ได้รับถ่ายภาพจริงจัง ไม่มีพาวเวอร์ขนาดที่ ถ้าคุณไม่มัดจำผมก็ไม่ง้อ
2.น้องเป็นคนรู้จักกันทางบ้านน้องเค้าทำธุรกิจใหญ่ไม่มีปัญหา
3.น่าจะคุยกับน้องเค้าว่าจะจ้างจริงหรือปล่าวตอนที่มีลูกค้ามาจ้างงานชนวัน

โลกมันมีหลายมุมไม่ได้มีแค่ช่างภาพที่จ้องจะเบี้ยวเพียงอย่างเดียว
ตอนนี้ผมอยากจะถามกลับว่า รายได้ที่หายไปเนี่ย ผมจะเรียกร้องจากใครได้
หรือปล่อยให้มันผ่านไปเฉยๆ @#!@#!#

จากคุณ : โดนยึดอมยิ้ม
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 55 04:47:51 A:171.101.197.233 X: TicketID:302717

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com