Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากทราบ ว่าด้วยเรื่องคุณภาพไฟล์ครับ ติดต่อทีมงาน

มีข้อสงสัยในคุณภาพไฟล์ หลายข้อเลยครับ ขอตั้งถามเป็นข้อ ๆ นะครับ

1. เราไม่สามารถแปลงไฟล์ raw มาเป็น jpeg ด้วยจำนวน mb ที่เท่ากันได้ใช่ไหมครับ หรือ ลดลงนิดหน่อยน่ะครับ
เช่น กล้อง 12 ล้านpixel ถ่ายraw ผมได้ 12 ล้านกว่า mb แต่พอแปลงมาเป็น jpeg มันเหลือแค่ 6-7 ล้านแล้วแต่ภาพ เราไม่สามารถทำให้ได้เยอะกว่านี้ใช่ไหมครับ นอกจากแปลงเป็น ไฟล์อื่น เช่น tiff

2.ถ้าถ่าย jpeg มาเลย กล้อง 12ล้าน pixel จะได้คุณภาพขนาด 4.18 กว่า mb
อย่างนี้ ภาพเดียวกัน ระหว่างภาพแปลงไฟล์ raw มาเป็น jpeg โดยไม่ปรับแต่งอะไร กับ ถ่าย jpeg มาเลย มีความแตกต่างกันมากไหมครับ เวลาล้าง หรือ ขยาย

3.แล้วอย่างนี้จำเป็นไหมว่า กล้องระดับเดียวกัน ที่จำนวน pixel และ mb เยอะ จะดีกว่า เช่น d7000 กับ พวก 60d 650d น่ะครับ

จากคุณ : โดดเดี่ยวในบ้านหลังใหญ่
เขียนเมื่อ : วันลอยกระทง 55 15:49:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com