CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

@ฟื้นคลังกระทู้เก่า@ ....On Being the Photographer ....

กระทู้นี้ ประมาณ มค. ๒๕๔๖  

.................................

จาก กระทู้ที่น่าสนใจมาก ใน BP (blue planet)
    พูดถึงแก่นแท้ของนักถ่ายภาพ เป็นบทความภาษาอังกฤษ นำลงโดย คุณ blc1995
    เนื่องจาก เท่าที่อ่านผมเห็นว่า ใช้สำนวนภาษาที่ค่อนข้างลึกซึ้งจึง ขอถอดความเป็นไทย เพื่อให้เข้าใจกันได้ง่ายขึ้น
    และผมได้ขอ คุณblc1995 ผู้นำมาลงแล้ว ในการนำเผยแพร่ต่อในที่ต่างๆ  
    เนื่องจากมันยาวมาก จะแบ่งเป็นส่วนๆ และจะนำต้นฉบับลงก่อน
    ฉบับแปลจะอยู่ข้างล่าง

.....................
    หมายเหตุ - การถอดความของผม ไม่ได้ แปลตามความหมายทุกตัวอักษร ผมจับใจความแล้วเขียนคำไทยเทียบ  ดังนั้น อาจไม่ตรงกับความหมายของคำ แต่จะเน้นที่ใจความหลัก
    และบางคำผมเลี่ยงคำ ดังเช่น young photography โดยนัย ผมเชื่อว่า เขาหมายถึง มืออ่อนหัด
    แต่เกรงคำนี้จะไม่สุภาพ ผมจึงขอแปลงเป็นคำว่า มือใหม่
    ................

บังเอิญ ได้ไปเจอ ต้นฉบับ  ของ On Being the Photographer
    ที่ลงในเว็บที่นี่

http://www.lenswork.com/obpexc.htm

ในการฟื้นคลังกระทูเก่านี้
    จึงขอตัด ช่วง ภาษาอังกฤษ ออกไปเลย  นะครับ

จากคุณ : lexusman - [ 4 ก.ย. 47 07:50:02 ]