CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

@ฟื้นคลังกระทู้เก่า@ photoshop TIP2 : ความสำคัญของ Watermark

ดีครับ อืมม..วันนี้เราผมได้คุยกับเพื่อนที่ไปทำงานเป็นช่างภาพที่ต่างประเทศคับ เค้าเล่าให้ฟังว่าตอนนี้เค้ากำลังมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องภาพครับ
    มีการถกเถียงการแสดงความเป็นเจ้าของภาพถ่ายระหว่างเพื่อนผมกะไอ้ฝรั่งคนหนึ่ง(ซึ่งก้อเป็นเพื่อนกันเนี่ยแหละคับ..ไม่น่าเล้ยพักอยู่ด้วยกัน)ซึ่งถ้าเป็น
    กล้องฟิลม์ไม่มีปัญหาหรอกครับเพราะพอที่จะตามสืบได้ง่าย แต่นี่เป็นภาพที่ถ่ายจาก rebel (300D) ทั้งคู่ (ดันใช้ Mem ยี่ห้อเดียวกันอีก)
    แต่ภาพนั้นมันอยู่ในคอมที่ใช้ร่วมกันครับ ต่างคนต่างก้ออ้างความเป็นเจ้าของทะเลาะกันใหญ่ (555) อ่านะยังดีที่เป็นเพื่อนกันคับปัญหายังไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าบางที
    ภาพที่คุณถ่ายด้วยกล้องดิจิตอลของคุณสักวันมันอาจจะมีค่ามหาศาล...ดังนั้นก็ต้องมีวิธีป้องกัน..ครับวันนี้จะเสนอเรื่องการใช้ Watermark

จากคุณ : Fuzzylogic - [ 10 ก.ย. 47 18:43:33 ]